Vận động hỗ trợ CNVC-LĐ vùng bị thiệt hại do thiên tai
(BĐ) - Thực hiện Công văn của Tổng LĐLĐ Việt Nam về việc vận động hỗ trợ công nhân, viên chức, lao động (CNVC-LĐ) vùng bị thiệt hại do thiên tai, Ban Thường vụ LĐLĐ tỉnh vừa có văn bản đề nghị LĐLĐ các huyện, thị xã, thành phố, công đoàn ngành, công đoàn cơ sở trực thuộc và công đoàn ngành Trung ương đóng trên địa bàn tỉnh thực hiện việc vận động và hỗ trợ CNVC-LĐ vùng bị thiệt hại do thiên tai, trong đó Bình Định là một trong những địa phương bị thiệt hại do hạn hán.
Theo đó, các cấp công đoàn báo cáo với cấp ủy Đảng, phối hợp với chính quyền đồng cấp tổ chức các hoạt động tuyên truyền đến CNVC-LĐ trong đơn vị về thiệt hại to lớn và những khó khăn của nhân dân các vùng đang bị xâm nhập mặn, hạn hán, thủy hải sản chết hàng loạt trong thời gian qua. Từ đó vận động CNVC-LĐ, phát huy truyền thống “tương thân tương ái”, “lá lành đùm lá rách” của dân tộc, chung tay hỗ trợ, khắc phục khó khăn của nhân dân, CNVC-LĐ các vùng bị thiệt hại do thiên tai gây ra. Mức vận động, đối với cán bộ, công chức, viên chức, ít nhất 20.000 đồng/người; đối với công nhân lao động, ít nhất 10.000 đồng/người. Thời gian tổ chức vận động đến hết ngày 30.6.2016.
NGUYỄN PHÚC