Miễn thu hồi 218 triệu đồng lỡ chi hỗ trợ tiền ăn
(BĐ) - Đây là ý kiến chỉ đạo của Chủ tịch UBND Hồ Quốc Dũng về việc xử lý kết quả thanh tra công tác đào tạo nghề của Thanh tra tỉnh tại 2 cơ sở dạy nghề thuộc Hội LHPN và LĐLĐ tỉnh giai đoạn 2010-2014.
Theo đó, miễn thu hồi số tiền 218 triệu đồng 2 trung tâm này đã lỡ chi hỗ trợ tiền ăn cho học viên không đúng quy định nhưng yêu cầu phải nộp lại gần 35 triệu đồng đã chi hỗ trợ đối tượng học viên, phụ cấp đứng lớp, chi tiếp khách... không đúng quy định. Trong đó, Trung tâm Dạy nghề Công đoàn trực thuộc LĐLĐ tỉnh phải nộp lại 31,7 triệu đồng; Trung tâm Dạy nghề của Hội LHPN tỉnh phải nộp lại 3,2 triệu đồng.
5 năm qua, Trung tâm Dạy nghề Hội LHPN tỉnh đã mở được 100 lớp dạy nghề sơ cấp cho 2.614 học viên; Trung tâm Dạy nghề Công đoàn mở được 57 lớp sơ cấp nghề cho 1.254 học viên. Theo kết luận của Thanh tra tỉnh, việc tuyển sinh, quản lý hồ sơ, xét tốt nghiệp và cấp chứng chỉ của 2 trung tâm nhìn chung có lúc chưa chặt chẽ, không đi học nghề cũng được cấp chứng chỉ; hiệu quả công tác đào tạo nghề thấp, một số học viên không sử dụng nghề đã học để làm việc.
NGUYỄN NAM