Bất ổn ở tuyến đường tránh thị trấn Phù Mỹ
Tuy được xây dựng với mục đích giảm mật độ xe lớn lưu thông qua các đô thị, giảm nguy cơ TNGT, nhưng đường tránh QL1A đoạn qua huyện Phù Mỹ dài 6km đang tiềm ẩn nhiều bất ổn. Theo thống kê chưa đầy đủ, từ khi con đường này đưa vào sử dụng đến nay đã xảy ra 6 vụ TNGT, làm ít nhất 6 người thiệt mạng, ngoài ra còn có hàng chục vụ va quẹt giao thông. Hầu hết các vụ TNGT đều xảy ra ở các đoạn ngã tư giao nhau giữa đường tránh quốc lộ và đường liên xã.
Mới đây nhất, chiều 4.6, tại ngã tư tuyến tránh QL1A đoạn đi qua địa bàn thôn Phú Thiện, thị trấn Phù Mỹ, anh Lê Văn Quang (SN 1981, trú thôn Hòa Nghĩa, xã Mỹ Hiệp) điều khiển mô tô chạy hướng Đông - Tây đã bị xe tải do tài xế Nguyễn Văn Nam (SN 1952, trú phường Quang Trung, TP Quy Nhơn) điều khiển chạy hướng Bắc-Nam tông chính diện làm xe máy lọt vào gầm. Cú đâm mạnh làm anh Quang văng ra bị thương nặng và tử vong trên đường đưa đi cấp cứu.
TNGT tại ngã tư tuyến tránh QL1A qua địa bàn thôn Phú Thiện, thị trấn Phù Mỹ. Ảnh: V.TỐ
Trước đó, ngày 6.3, tại tuyến tránh QL1A đoạn đi qua thôn An Lạc Đông 2, thị trấn Phù Mỹ, ông Huỳnh Văn Nở (50 tuổi, trú thôn Phú Đức, xã Mỹ Phong) điều khiển xe máy chạy hướng Nam - Bắc đã đâm vào đuôi xe tải mang biển số Lào do anh Hồ Mộng Hùng (46 tuổi, trú thôn An Lạc Đông 2) đang đậu để sửa chữa. Hậu quả, ông Nở bị thương và chết trên đường đi cấp cứu; xe máy mắc kẹt trong gầm xe tải, hư hỏng nặng.
Hai ngã tư xảy ra 2 vụ TNGT trên là đoạn giao giữa đường tránh và tuyến đường liên xã chạy theo hướng Đông - Tây, từ thị trấn Phù Mỹ đến xã Mỹ Hòa. Cả 2 điểm giao nhau đều có độ dốc cao và bị che khuất tầm nhìn bởi nhà dân. Tại đây cũng có biển báo chạy chậm nhưng quá xa ngã tư và khuất nhà dân nên người tham gia giao thông không thể quan sát được. Ông Nguyễn Văn Trình, nhà ở gần ngã tư thôn An Lạc Đông 2, địa điểm thường xảy ra tai nạn, nhận định: “Từ khi làm đường thì TNGT xảy ra liên tiếp ở đây, một phần do người dân chạy nhanh, vượt ẩu không giảm tốc độ khi đi qua quốc lộ, mặt khác nếu đi từ đường liên xã lên đường quốc lộ thì khó quan sát do khuất tầm nhìn. Tôi nghĩ cần có hệ thống đèn tín hiệu tại đây”.
Người dân các thôn Phú Thiện và An Lạc Đông 2, thị trấn Phù Mỹ đã nhiều lần kiến nghị các ngành chức năng lắp đặt đèn tín hiệu hoặc biển báo đi chậm nơi dễ quan sát để người tham gia giao thông biết, nhưng đến nay, mới chỉ có biển báo được lắp đặt, còn đèn giao thông thì chưa.
NHẬT LINH