Yêu thương là tự nhiên nó thế !
Chi đoàn Cục Hải quan Bình Định là đơn vị duy nhất trong Đoàn khối Các cơ quan tỉnh được Tỉnh đoàn tặng Bằng khen về thành tích trong thực hiện cuộc vận động “Đỡ đầu trẻ em mồ côi không nơi nương tựa” giai đoạn 2007-2016. Chọn đúng đối tượng, phân công chặt chẽ, quan tâm sâu sát là trọng tâm trong hoạt động đầy nghĩa tình này của những cán bộ hải quan trẻ tuổi.
Sáng 14.6, Bí thư Chi đoàn Cục Hải quan Bình Định Phạm Phú Phước cùng 2 đoàn viên nữ có mặt từ sớm ở Trường PT DTNT tỉnh. Hôm nay các anh chị đến thăm em Đinh Thị Duyên, học sinh lớp 12, người dân tộc Bana ở làng K8, xã Vĩnh Sơn, huyện Vĩnh Thạnh. Năm Duyên học lớp 5, thì mẹ mất. Một năm sau, ba Duyên qua đời vì bệnh nặng. Nhà ngoại khó khăn, bà nội già yếu, 2 chị em Duyên tự chăm sóc nhau. Học hết lớp 4, cậu em Đinh Văn Quế nghỉ ở nhà, bắt đầu làm lụng đủ thứ, nhường đường học vấn cho người chị gầy yếu hơn.
Đinh Thị Duyên và các chị đoàn viên Chi đoàn Cục Hải quan Bình Định.
Dù cảnh nhà thiếu trước hụt sau, nhưng Duyên vẫn cố gắng học hết cấp 2, rồi được đưa vào Trường PT DTNT tỉnh. Lạ nước lạ cái, vốn tính nhút nhát, mọi thứ đều bỡ ngỡ với Duyên. Bí thư Đoàn trường, cũng là thầy giáo chủ nhiệm Bùi Công Phúc phân công lớp phó học tập Lường Thị Ngọc Lệ kèm cặp, giúp đỡ bạn.
Từ đầu năm 2016, Duyên lại được Chi đoàn Cục Hải quan Bình Định nhận đỡ đầu, trực tiếp là 2 đoàn viên Trương Thị Mỹ Hạnh, Trần Thị Xuân Hiền. Duyên kể: “Hai chị thương em lắm, vài ngày lại gọi điện hỏi thăm. Chiều tối thứ Bảy nào cũng đưa đi chơi công viên, ăn vặt”.
Sự quan tâm, động viên kịp thời về cả vật chất và tinh thần đã tiếp thêm sức mạnh cho cô trò nhỏ. Lâu nay, Duyên chỉ là học sinh trung bình, học kỳ II và cả năm cuối cấp em vươn lên được danh hiệu học sinh tiên tiến. “Đó chính là niềm vui lớn nhất mà Duyên mang lại cho chúng tôi” - chị Hiền chia sẻ.
Sau khi thăm hỏi tình hình chuẩn bị cho kỳ thi sắp tới, anh Phước trao khoản trợ giúp hằng tháng cho Duyên, căn dặn có gì trắc trở trong khi thi cứ báo cho các anh chị. Anh Phước còn bật mí: “Các anh vừa mua hóa giá một số máy tính cũ của cơ quan làm công trình thanh niên. Máy đã được các anh kỹ thuật sửa lại. Nếu Duyên thi đậu, dẫu chỉ là bậc Trung cấp, vẫn sẽ được tặng một bộ máy tính”.
Đinh Thị Duyên là 1 trong số 5 em có hoàn cảnh khó khăn, mồ côi, không nơi nương tựa được Chi đoàn Cục Hải quan Bình Định nhận đỡ đầu trong 10 năm qua. Các em được nhận đỡ đầu từ chỗ bỏ học, có nguy cơ bỏ học, học lực yếu kém đã được động viên đến trường trở lại và thành tích học tập ngày càng được cải thiện. Nhiều em đã đạt được thành tích khá trong học tập.
Ngoài Duyên, có thể kể đến Phan Hoàng Oanh, ở phường Trần Phú, TP Quy Nhơn. Bố mẹ ly hôn, Oanh sống với ông bà ngoại trong điều kiện hết sức khó khăn. Cô học sinh chuyên Văn của Trường THPT chuyên Lê Quý Đôn này đạt học lực Giỏi năm lớp 12, cao hơn 1 bậc so với 2 năm học trước.
Sau nhiều lần thực hiện đỡ đầu cho trẻ mồ côi không nơi nương tựa, anh Phạm Phú Phước đã rút ra nhiều kinh nghiệm để nâng cao hiệu quả hoạt động ý nghĩa này. Ngay trước khi nhận đỡ đầu phải tìm hiểu cặn kẽ về đối tượng. Nhất định phải phối hợp tốt với địa phương, trường học qua tổ chức Đoàn ở từng nơi; từ đó ký quy chế, biên bản phối hợp, có phân rõ nhiệm vụ, trách nhiệm mỗi bên liên quan.
Phải thật sự trách nhiệm, chứ không thể làm qua loa, cho có. Quan trọng là làm cho các em thấy mình được quan tâm và yêu thương
Để có kinh phí thực hiện, xã hội hóa là phương thức chính. Anh Phước vận động các cá nhân trong cơ quan ủng hộ, phân công từng Phân đoàn nhận đỡ đầu ít nhất 1 em (được xem là một phần việc thanh niên) để các Phân đoàn tự chủ động huy động nguồn lực riêng.
“Chúng tôi còn phân công cụ thể các ủy viên Ban Chấp hành Chi đoàn phụ trách mảng công tác này, cùng với đó là các đoàn viên thanh niên theo dõi từng trường hợp, để phối hợp với địa phương và trường học duy trì thường xuyên và hiệu quả hoạt động đỡ đầu. Phải thật sự trách nhiệm, chứ không thể làm qua loa, cho có. Quan trọng là làm cho các em thấy mình được quan tâm và yêu thương. Thấy hoàn cảnh các em như thế sao có thể không thương. Cao hơn cả trách nhiệm, yêu thương là tự nhiên nó thế. Điều đáng mừng là các anh chị nhận đỡ đầu đều thật sự yêu thương các em!” - anh Phước khẳng định.
NGUYỄN VĂN TRANG