Thúc đẩy vai trò “cầu nối” của Hiệp hội các Nhà thầu xây dựng tỉnh
(BĐ) - Sáng 18.6, tại TP Quy Nhơn, Hiệp hội các Nhà thầu xây dựng tỉnh Bình Định (BACC) đã tổ chức thành công Đại hội lần thứ II (nhiệm kỳ 2016-2021), với chủ đề “Đoàn kết - đổi mới - phát triển”. Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Phan Cao Thắng đến dự và phát biểu tại Đại hội.
Báo cáo của BACC cho thấy, trong nhiệm kỳ 2011-2016 Hiệp hội đã tập hợp trên 200 hội viên là doanh nghiệp (DN) của các ngành nghề xây lắp, tư vấn, đầu tư, vật liệu xây dựng, trang trí nội - ngoại thất, vận tải… trên tổng số gần cả ngàn DN đang hoạt động kinh doanh trong ngành Xây dựng tại Bình Định. Bước đầu Hiệp hội là đầu mối cho mối quan hệ giữa DN với các cấp chính quyền, đề xuất, kiến nghị những chính sách, trình bày những tâm tư, nguyện vọng với các cơ quan quản lý nhà nước.
Trao Bằng khen của UBND tỉnh cho các tập thể đóng góp xuất sắc trong hoạt động của Hiệp hội giai đoạn 2011-2016.
Đại hội đã bàn về phương hướng hoạt động trong nhiệm kỳ tới, với các vấn đề liên quan đến quan điểm mới thể hiện vai trò của Hiệp hội như việc tập hợp, hỗ trợ, tạo mối quan hệ hỗ trợ giúp cho các DN liên doanh, liên kết trong sản xuất kinh doanh, tránh rời rạc, mạnh ai nấy làm; bảo vệ quyền lợi nhà thầu trong tỉnh. Mặt khác, tham gia tham vấn chính sách thông qua phản biện chính sách, đối thoại với các cơ quan quản lý nhà nước địa phương, Trung ương… để đề đạt nguyện vọng, kiến nghị sửa đổi cơ chế, chính sách, văn bản pháp luật phù hợp với thực tế, mang lại lợi ích cho cộng đồng DN xây dựng…
Phát biểu tại Đại hội, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Phan Cao Thắng đánh giá cao vai trò của BACC là tổ chức xã hội - nghề nghiệp; tập hợp, gắn kết các DN trong ngành và giữa DN với cơ quan quản lý nhà nước. “BACC cần phát huy vai trò của mình là “cầu nối”, tăng cường mối liên kết, hợp tác chặt chẽ giữa các DN trong tỉnh với nhau để DN phát triển với những “thương hiệu” đủ mạnh để cạnh tranh với các nhà thầu ngoài tỉnh” - Phó Chủ tịch Phan Cao Thắng nhấn mạnh.
Đại hội đã bầu Ban chấp hành Hiệp hội khóa II (nhiệm kỳ 2016-2021), ông Bùi Trần Hà tái đắc cử Chủ tịch Hiệp hội. Dịp này, 5 tập thể có thành tích đóng góp xuất sắc trong hoạt động của Hiệp hội giai đoạn 2011-2016 đã được tặng Bằng khen UBND tỉnh.
THU HIỀN