Công tác phát triển quỹ đất và thu tiền sử dụng đất: Góp phần phát triển KT-XH của địa phương
Thời gian qua, hoạt động đấu giá đất, thu tiền sử dụng đất (SDÐ) trên địa bàn tỉnh đạt kết quả khá khả quan, góp phần quan trọng vào công cuộc phát triển KT-XH của địa phương. Tuy nhiên, để hoạt động này thực sự hiệu quả, các sở, ngành, địa phương cần hoàn thiện và đẩy mạnh công tác khảo sát, quy hoạch, phát triển quỹ đất, thu tiền SDÐ.
Công tác quy hoạch, phát triển quỹ đất, xây dựng các khu, cụm công nghiệp ở TX An Nhơn mang lại hiệu quả khả quan.
- Trong ảnh: Một góc Khu Công nghiệp Nhơn Hòa, TX An Nhơn. Ảnh: NGUYỄN HÂN
Ghi nhận những nỗ lực
Là một trong những địa phương nằm cách xa trung tâm tỉnh lỵ, song những năm qua, huyện Phù Mỹ đã có nhiều nỗ lực trong công tác quy hoạch, phát triển quỹ đất và đấu giá, thu tiền SDĐ. Theo ông Nguyễn Văn Dũng, Chủ tịch UBND huyện Phù Mỹ, chỉ tính 5 năm 2011 - 2015, công tác thu tiền SDĐ trên địa bàn huyện đã đạt được những kết quả khả quan. Trong 2 năm 2011-2012, kế hoạch (KH) giao 11 tỉ đồng, huyện đều thu đạt và vượt, năm 2011 thu gần 49,5 tỉ đồng, năm 2012 thu gần 34,5 tỉ đồng. Kể từ năm 2013 trở đi, KH giao 13 tỉ đồng; kết quả, năm 2013 thu gần 29,2 tỉ đồng, năm 2014 thu gần 38 tỉ đồng, năm 2015 thu trên 71,2 tỉ đồng và 5 tháng đầu năm 2016 thu gần 22 tỉ đồng.
“UBND tỉnh đề ra mục tiêu trong giai đoạn 2016 - 2020 thu tiền SDÐ đạt 3.600 tỉ đồng; trước mắt, trong năm 2016, phấn đấu thu đạt 720 tỉ đồng”
Huyện Phù Mỹ là một trong số nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh có nhiều nỗ lực trong công tác quy hoạch, phát triển quỹ đất và đấu giá, thu tiền SDĐ thời gian qua. Ông Ngô Đình Bảy, Phó Giám đốc Sở TN-MT kiêm Giám đốc Trung tâm Phát triển quỹ đất tỉnh, cho biết: Những năm qua, trên cơ sở quy hoạch và KH SDĐ được duyệt, hoạt động phát triển tạo quỹ đất sạch để bố trí tái định cư cho các dự án giải phóng mặt bằng, cũng như bán đấu giá quyền SDĐ trên địa bàn tỉnh cơ bản đi vào nền nếp và đạt được những kết quả khả quan. Thu tiền SDĐ đạt kết quả cao, đảm bảo chỉ tiêu KH mà UBND tỉnh giao cho Trung tâm Phát triển quỹ đất và UBND các huyện, thị xã, thành phố.
Trong 5 năm (2011-2015), kết quả thu tiền SDĐ trên địa bàn tỉnh đạt 4.258 tỉ đồng, tăng bình quân 34,4%/năm so với KH. Trong đó, năm 2011 đạt 512 tỉ đồng/430 tỉ đồng, năm 2012 đạt 765 tỉ/430 tỉ đồng, năm 2013 đạt 709 tỉ/470 tỉ đồng, năm 2014 đạt 995 tỉ/470 tỉ đồng. Đáng ghi nhận là năm 2015, các đơn vị, địa phương đã thu đạt 1.275 tỉ/670 tỉ đồng, vượt 190% KH. Những địa phương, đơn vị có mức thu tiền đấu giá đất và thu vượt kế hoạch cao là: Trung tâm Phát triển quỹ đất; UBND TP Quy Nhơn, thị xã An Nhơn và các huyện: Phù Mỹ, Tây Sơn, Hoài Nhơn…
Đối với Trung tâm Phát triển quỹ đất tỉnh, dù chỉ tiêu KH thu tiền SDĐ mà UBND tỉnh giao khá cao so với các địa phương, song Trung tâm đều thu đạt và vượt. Cụ thể, năm 2014, Trung tâm thu được 366 tỉ đồng/250 tỉ đồng, đạt 146% KH; năm 2015 thu được 533 tỉ/450 tỉ đồng, đạt 118% KH.
Mục tiêu mới, kế hoạch mới
Có thể nói, những nỗ lực và kết quả công tác quy hoạch, phát triển quỹ đất, đấu giá, thu tiền SDĐ mà các đơn vị, địa phương trên địa bàn tỉnh đạt được thời gian qua là rất đáng ghi nhận. Tuy nhiên, bên cạnh những kết quả đạt được, vẫn còn một số hạn chế, khó khăn.
Ông Ngô Đình Bảy cho biết: Nguồn thu tiền SDĐ hàng năm của tỉnh nói chung chưa ổn định, phụ thuộc vào tình hình phát triển quỹ đất theo quy hoạch, KH SDĐ đã được phê duyệt. Bên cạnh đó, công tác quy hoạch, KH SDĐ và quy hoạch chung xây dựng ở các địa phương chưa đồng bộ; công tác dự báo nhu cầu SDĐ theo các mục tiêu phát triển KT-XH chưa sát, dẫn đến có chỉ tiêu thừa, có chỉ tiêu thiếu.
Trên cơ sở phân tích, đánh giá kết quả đạt được và cả những hạn chế, khó khăn, Sở TN-MT đã tham mưu UBND tỉnh đề ra KH Phát triển quỹ đất và thu tiền SDĐ năm 2016 - 2020.
Mục tiêu UBND tỉnh đề ra trong giai đoạn 2016 - 2020 là quyết tâm thu tiền SDĐ đạt 3.600 tỉ đồng. Trước mắt, trong năm 2016, phấn đấu thu đạt 720 tỉ đồng; trong đó ngân sách tỉnh là 500 tỉ đồng và các huyện, thị xã, thành phố là 220 tỉ đồng.
Nhằm thực hiện có hiệu quả nhiệm vụ được giao, Sở TN-MT sẽ nâng cao hiệu quả công tác quản lý quy hoạch và KH SDĐ, tăng cường quản lý đất đai trên địa bàn toàn tỉnh; phát triển quỹ đất theo định hướng quy hoạch chung xây dựng và chỉnh trang đô thị đối với TP Quy Nhơn và các trung tâm, thị trấn, thị xã. Trong đó, sẽ lập danh mục các dự án cần tạo quỹ đất; xây dựng KH phát triển, mở rộng quỹ đất theo lộ trình cụ thể nhằm khai thác quỹ đất, tạo nguồn thu cho ngân sách; chú trọng phát triển quỹ đất gắn với các khu đô thị và những vùng có tiềm năng, lợi thế.
Tại hội nghị triển khai KH Phát triển quỹ đất và thu tiền SDĐ năm 2016 - 2020 vừa được tổ chức, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Trần Châu đã chỉ đạo các sở, ngành, địa phương tập trung triển khai, có biện pháp tháo gỡ khó khăn, vướng mắc trong công tác giải phóng mặt bằng và khẩn trương xây dựng KH tổ chức đấu giá quyền SDĐ tại các khu đất đã quy hoạch trong năm 2016. Tiếp tục khảo sát các quỹ đất, đề xuất quy hoạch các khu đất khác để tổ chức đấu giá quyền SDĐ nhằm thu ngân sách trong năm 2016 và những năm tiếp theo.
Đồng thời, các đơn vị, địa phương khi thực hiện quy hoạch đất ở để đấu giá quyền SDĐ phải tính đến yếu tố bền vững, đảm bảo cơ cấu trong các khu dân cư; thực hiện quy hoạch các khu dân cư nông thôn, khu dân cư đô thị mới phải trên cơ sở quy hoạch SDĐ đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt để làm cơ sở cho việc giao đất.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh cũng chỉ đạo, cần lưu ý khi chuyển mục đích đất lúa phải hết sức cân nhắc để đảm bảo ổn định lâu dài cuộc sống của nông dân. Ngoài ra, cần tăng cường truyền thông để giới thiệu quỹ đất, thu hút kêu gọi đầu tư để thực hiện các dự án đầu tư, tăng nguồn thu ngân sách.
VIẾT HIỀN