Hội thảo về cơ hội và thách thức khi gia nhập TPP
(BĐ) - Ngày 21.6, tại TP Quy Nhơn đã diễn ra Hội thảo “Gia nhập TPP - Cơ hội và thách thức cho đầu tư phát triển các tỉnh vùng duyên hải miền Trung”. Hội thảo do Trường ĐH Quy Nhơn phối hợp với Viện Nghiên cứu Phát triển KT-XH Bình Định tổ chức. Tham dự hội thảo có gần 90 đại biểu là các nhà khoa học, nhà nghiên cứu, nhà quản lý, giảng viên đến từ Viện Nghiên cứu Phát triển KT-XH Bình Định, Trường ĐH Quy Nhơn, Trường Cao đẳng Công nghiệp Tuy Hòa (Phú Yên), đại diện một số sở, ngành chức năng của tỉnh và sinh viên Khoa Kinh tế - Kế toán Trường ĐH Quy Nhơn…
Theo Ban tổ chức, có 20 tham luận đã gửi về tham gia hội thảo. Ban tổ chức đã phân ra 2 phiên tham luận chủ yếu, gồm: “TPP - Cơ hội và thách thức đối với ngành nông nghiệp, chăn nuôi và thủy sản” (phiên 1) và “TPP - Cơ hội và thách thức đối với ngành du lịch” (phiên 2). Giữa 2 phiên báo cáo tham luận là chương trình trao đổi, tranh luận xung quanh các vấn đề đặt ra.
Viết Hiền