Giếng ngọt mát tình người
Cứ vài hôm tôi lại gọi điện cho Phó Chủ nhiệm CLB Người tình nguyện CTÐ huyện Phù Cát Tô Thị Thu Nguyệt thăm chừng, được chị “cập nhật” tiến độ “công trình” đào giếng tặng bà con dân tộc Bana ở làng Sơn Lãnh, thôn Thạch Bàn Tây, xã Cát Sơn, huyện Phù Cát. Trưa 16.6, nghe tin có nước, tôi lên đường.
Trời nắng háp, gió táp vào mặt bỏng rát. Đến rặng bạch đàn cũng héo khô. Chỉ cách quốc lộ 1A chừng 17 cây số, nhưng làng Sơn Lãnh như một cõi khác. Những ngôi nhà nhỏ xây tạm bợ nằm thưa thớt ở chân núi. Ở giữa làng, chị Đinh Thị Tiếng đang rót nước vào từng chai nhỏ. “Phải leo dốc gần nửa tiếng mới tới nơi có nước. Tắm thì dùng nước mương, uống mới xin được nước giếng. Giếng nhà nước làm cho cạn hết rồi, mùa mưa có nước, mùa hè thì không. Mấy năm nay thiếu nước khổ lắm”- chị kể.
Sau nhà chị Tiếng là một bể nước khô khốc và giếng đựng… rác. Cạnh đó là công trình của CLB Người tình nguyện CTĐ huyện Phù Cát đang thi công. Ông Đặng Văn Hà - thợ đào giếng chuyên nghiệp ở thôn Hội Sơn, xã Cát Sơn - cùng tốp thợ của mình nhận đào giếng cho bà con làng Sơn Lãnh theo hợp đồng với CLB. Thông thường, khi nhận đào giếng, người ta cứ tính công đào dù có nước hay không. Nhận đào giếng cho người dân Sơn Lãnh, tiền công được ấn định là 1,65 triệu đồng/mét, nhưng bên thi công chỉ nhận tiền khi giếng có nước.
Đào được hơn 10 ngày, sâu xuống 14m thì bắt đầu có nước. “Chiều tối tui hút hết nước, sáng ra lại đầy, sâu 2,5m. Mùa này đào giếng khó khăn, người ta khoan cả vài chục mét mà chẳng có nước, nghe tui kể chẳng ai tin. Chắc mình cũng làm việc thiện, nên trời thương” - ông Hà chia sẻ.
Đi cùng tôi trưa ấy, ngoài chị Nguyệt còn có chị Lý Thị Bích Thảo - một thành viên nhiệt tình, xông xáo của CLB. Chị Thảo chính là em ruột của ông Lý Quốc Chiến (quê ở thị trấn Ngô Mây, huyện Phù Cát, hiện làm việc ở Mỹ) - người tài trợ 50 triệu đồng để đào giếng. Thùng nước được kéo lên, hai chị cùng đưa tay vốc nước tung lên, cười vui sướng. “Cứ tưởng tượng hôm làm xong, lũ trẻ ra đây tắm táp, đùa nghịch, chị em ra lấy nước về ăn uống… là mình thấy vui lắm” - chị Thảo tâm sự.
Theo kế hoạch ban đầu, giếng có đường kính 1,2m, có nền rộng 4mx4m để thuận tiện cho bà con lấy nước. Ngoài ra còn có bồn chứa nước, máy bơm… Tuy nhiên, qua tìm hiểu thực tế, ông Hà tư vấn không nên làm máy bơm lẫn ròng rọc kéo nước, thành giếng phải thật cao. Bởi, người lớn đi làm cả ngày, chỉ có trẻ con ở nhà, đảm bảo an toàn cho tụi nhỏ là trên hết.
Chị Nguyệt bảo, ngoài đào giếng, CLB sẽ tặng 14 hộ dân Bana ở Sơn Lãnh nhiều vật dụng gia đình. Đời sống của bà con nơi đây còn nhiều khó khăn, đặc biệt là với trẻ em, nên mọi sự hỗ trợ dù là nhỏ nhất cũng đều đáng quý.
MAI LÂM