Đại hội Cháu ngoan Bác Hồ tỉnh lần thứ XIII, năm 2016
(BĐ) - Tối 23.6, tại Trung tâm hoạt động thanh thiếu nhi tỉnh, Hội đồng Đội tỉnh đã tổ chức Đại hội Cháu ngoan Bác Hồ tỉnh lần thứ XIII năm 2016 để thiếu nhi toàn tỉnh báo công những kết quả đạt được trong phong trào thi đua: “Nói lời hay, làm việc tốt, phấn đấu trở thành con ngoan, trò giỏi, đội viên tốt, Cháu ngoan Bác Hồ”; đồng thời biểu dương, khen thưởng những đại biểu là Cháu ngoan Bác Hồ xuất sắc của tỉnh trong giai đoạn 2014 - 2016. Dự Đại hội có các đồng chí: Lê Kim Toàn, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy; Huỳnh Thanh Xuân, Trưởng Ban Dân vận Tỉnh ủy; Nguyễn Tuấn Thanh, Phó Chủ tịch UBND tỉnh cùng 182 đại biểu cháu ngoan Bác Hồ đại diện cho gần 220.000 thiếu nhi toàn tỉnh.
Các đại biểu Cháu ngoan Bác Hồ của tỉnh viếng nghĩa trang liệt sỹ tỉnh
Trong các năm qua, thiếu nhi toàn tỉnh đã thi đua sôi nổi trong học tập, rèn luyện và tham gia tích cực các phong trào, cuộc vận động như “Tự hào truyền thống – Tiếp bước cha anh”, “Thiếu nhi Bình Định thi đua thực hiện tốt 5 điều Bác Hồ dạy”, “Rèn luyện tri thức - Vững bước tương lai”, “Giúp bạn đến trường - Cùng hướng đến tương lai”. Thiếu nhi toàn tỉnh cũng đã tổ chức thăm hỏi, tặng quà hơn 780 Mẹ Việt Nam anh hùng, giúp đỡ hơn 1.100 gia đình chính sách; trao tặng gần 1.000 đàn gà “khăn quàng đỏ”, 2.000 chiếc xe đạp cho các bạn thiếu nhi có hoàn cảnh khó khăn; đóng góp xây dựng 18 ngôi nhà Khăn quàng đỏ, trao học bổng cho 500 học sinh có hoàn cảnh khó khăn…Hiện toàn tỉnh có hơn 15.500 nhóm bạn nhỏ yêu khoa học, duy trì gần 1.500 CLB học tập, sở thích như “Toán học”, “Tin học”, “Ngoại ngữ” “Nhà sử học”, “nhà khoa học tương lai” của thiếu nhi.
Đồng chí Lê Kim Toàn, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy phát biểu chỉ đạo tại đại hội
Phát biểu tại Đại hội, đồng chí Lê Kim Toàn biểu dương, ghi nhận những kết quả công tác Đội và phong trào thiếu nhi tỉnh đã đạt được trong thời gian qua; tiếp tục thi đua thực hiện tốt 5 điều Bác Hồ dạy, phấn đấu học tập, trau dồi đạo đức xứng đáng với danh hiệu “Cháu ngoan Bác Hồ”. Mỗi đội viên thiếu niên nhi đồng cần nêu cao tinh thần đoàn kết, vượt khó, tích cực giúp nhau học tập, tham gia các phong trào, hoạt động do các cơ sở Đội tổ chức. Dịp này, đồng chí Lê Kim Toàn cũng đề nghị cấp ủy, chính quyền, các sở, ban, ngành, mặt trận và các đoàn thể tiếp tục quan tâm, tạo điều kiện thuận lợi tốt nhất cho công tác giáo dục thiếu niên nhi đồng như: Luôn coi trọng công tác giáo dục, bồi dưỡng lòng nhân ái cho thiếu nhi; tạo môi trường, điều kiện cho các cháu được vui chơi, học tập, được rèn luyện và tích cực tham gia các hoạt động xã hội; chú trọng công tác bảo vệ, chăm sóc trẻ em, quan tâm đầu tư có hiệu quả hơn nữa về cơ sở vật chất để các cháu thiếu nhi có điều kiện học tập tốt đẩy lùi các hiện tượng tiêu cực, xâm hại trẻ em…
Tiết mục văn nghệ tại đại hội
Hội đồng Đội tỉnh đã tổ chức tuyên dương và trao học bổng cho 75 đại biểu là những Cháu ngoan Bác Hồ xuất sắc nhất của tỉnh trên các lĩnh vực.
Đồng chí Lê Kim Toàn, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy tặng hoa cho các thiếu nhi tại lễ tuyên dương 75 Cháu ngoan Bác Hồ tiêu biểu của tỉnh.
Đồng chí Nguyễn Tuấn Thanh, Phó Chủ tịch UBND tỉnh tặng học bổng cho các thiếu nhi tại lễ tuyên dương 75 Cháu ngoan Bác Hồ tiêu biểu của tỉnh.
Lễ tuyên dương 75 Cháu ngoan Bác Hồ tiêu biểu của tỉnh
H.YẾN