Cát Khánh chú trọng phát triển kinh tế biển
Cát Khánh là một xã bãi ngang ven biển của huyện Phù Cát, sản xuất chính của địa phương chủ yếu theo mô hình nông - ngư nghiệp. Toàn xã có diện tích đất canh tác trên 715 ha và có 85 ha ao đìa nuôi trồng thủy sản, sản xuất muối. Nhờ phát triển kinh tế biển, đời sống người dân ngày càng được cải thiện; bộ mặt nông thôn vùng biển thêm khởi sắc.
Một góc cảng cá Đề Gi - xã Cát Khánh hôm nay. Ảnh: THẾ HÀ
Những năm qua, đi đôi với sản xuất nông nghiệp, Cát Khánh đã chú trọng phát triển kinh tế biển. Ngư dân địa phương đã đầu tư hàng chục tỉ đồng cải hoán tàu thuyền, mua sắm ngư luới cụ và trang bị các phương tiện hiện đại như máy tầm ngư, máy định vị, hệ thống thông tin liên lạc, phục vụ đánh bắt dài ngày trên biển khơi xa.
Nhờ có chính sách khuyến khích ngư dân phát triển kinh tế biển thông qua Quyết định 48 và Nghị định 67 của Chính phủ, ngư dân trong xã đã đóng mới được 3/13 tàu cá vỏ thép (được UBND tỉnh phê duyệt); sửa chữa, cải hoán tàu cá, nâng tổng số lên 412 chiếc, với công suất 46.175 CV, trong đó có 56% số tàu thuyền có công suất lớn từ 90 CV trở lên. Các tàu cá này tập trung khai thác ở các ngư trường xa bờ; góp phần đưa sản lượng khai thác, đánh bắt và nuôi trồng thủy sản năm 2015 của xã đạt 12.020 tấn, tăng 19% so với năm trước. 5 tháng đầu năm 2016, toàn xã khai thác được 4.850 tấn hải sản các loại.
Ngoài ra, xã còn khuyến khích phát triển nuôi trồng thủy sản, chủ yếu là nuôi tôm sú, tôm thẻ chân trắng và cá chua, cá mú. Hàng chục ha mặt nước lợ ao đìa nuôi tôm, cá; mỗi năm thu hơn 100 tấn tôm, 48,5 tấn cá, phục vụ xuất khẩu và tiêu dùng.
Cát Khánh cũng đã thành lập được 33 tổ, đội tàu thuyền đoàn kết sản xuất trên biển với 139 tàu cá và 1.560 lao động. Các tổ, đội này ở cùng một địa bàn nên đoàn kết nội bộ rất tốt. Khi đánh bắt trên biển hay lúc vào đất liền, mỗi khi thành viên trong tổ gặp khó khăn, hoạn nạn, cả tổ đều chung tay tương trợ, giúp đỡ. Từ đó, tăng hiệu quả sản xuất và cùng góp phần bảo vệ chủ quyền biển đảo Tổ quốc.
Trên địa bàn xã Cát Khánh có đầm Đề Gi, nhiều tiềm năng phát triển kinh tế biển ở địa phương. Xã đã quy hoạch khu Đồng Sát, vùng nhiễm mặn, sản xuất lúa bấp bênh sang nuôi trồng thủy sản; quy hoạch khu ven biển đầm Đề Gi, từ thôn An Quang Đông đến thôn Chánh Lợi, để nuôi tôm cá theo phương thức thâm canh mới, đạt hiệu quả kinh tế cao hơn.
Những động thái tích cực đó đã góp phần đẩy nhanh tốc độ tăng trưởng kinh tế của xã; đời sống người dân ngày càng được nâng cao. Điển hình như năm 2010, tăng trưởng kinh tế của Cát Khánh đạt 11%, bình quân thu nhập đầu người toàn xã gần 17,2 triệu đồng/năm; năm 2015, tăng trưởng kinh tế 14,3% (kinh tế biển chiếm 2/3), thu nhập đầu người trên 28,5 triệu đồng/năm, tỉ lệ hộ nghèo giảm xuống còn 12%.
Kinh tế phát triển đã tạo điều kiện để địa phương đẩy nhanh tiến độ xây dựng nông thôn mới. 5 năm qua, xã đã đầu tư 25,3 tỉ đồng (trong đó, Trung ương hỗ trợ 6,8 tỉ đồng, tỉnh hỗ trợ 400 triệu đồng, ngân sách xã gần 13 tỉ đồng, người dân đóng góp 3,8 tỉ đồng, còn lại là các nguồn vốn khác) để xây dựng hạ tầng nông thôn. Ngoài ra, người dân còn tự nguyện hiến đất, cây cối, vật kiến trúc và đóng góp tiền lắp đặt hệ thống điện chiếu sáng công cộng trên các tuyến đường giao thông liên thôn, liên xóm; tạo thuận lợi cho việc đi lại vào ban đêm.
Đến nay, Cát Khánh đã hoàn thành 14/19 tiêu chí và đang nỗ lực thực hiện các tiêu chí còn lại để về đích vào năm 2018 theo lộ trình đề ra
Ông Nguyễn Văn Thông, Bí thư Đảng ủy xã Cát Khánh, cho biết: “Thời gian tới, Cát Khánh sẽ tiếp tục đẩy mạnh phát triển kinh tế theo hướng sản xuất hàng hóa, tập trung thực hiện công nghiệp hóa, hiện đại hóa nông nghiệp, nông thôn. Đặc biệt, phát triển mạnh kinh tế biển, chú trọng nâng cao công suất tàu thuyền để bám biển đánh bắt dài ngày. Nuôi trồng thủy sản cũng sẽ phát triển theo hướng đa dạng hóa vật nuôi. Trên thực tế, chúng tôi đã thực hiện được điều này. Từ đó, cố gắng thay đổi bộ mặt nông thôn miền biển theo 19 tiêu chí xây dựng nông thôn mới; phát triển sản xuất theo hướng thâm canh, chuyên canh, tạo ra nhiều sản phẩm có giá trị cho xã hội và nâng cao đời sống nhân dân”.
THẾ HÀ