Tình hình thực hiện chỉ tiêu, nhiệm vụ phát triển KT-XH năm 2016: Cần nỗ lực nhiều hơn
Sáng 27.6, tại Văn phòng UBND tỉnh, Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng đã chủ trì cuộc họp với lãnh đạo các sở, ngành chức năng của tỉnh, đánh giá tình hình KT-XH 6 tháng đầu năm 2016 và triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm. Theo đánh giá tại cuộc họp, tình hình KT-XH trong 6 tháng đầu năm nay chuyển biến tích cực, giá trị sản xuất trên các lĩnh vực nông nghiệp, công nghiệp, xây dựng, dịch vụ… đều có bước tăng trưởng khá.
6 tháng đầu năm: Cơ bản đạt chỉ tiêu, kế hoạch
Báo cáo của UBND tỉnh cho biết, trong 6 tháng đầu năm nay, tổng sản phẩm địa phương (GRDP) theo giá so sánh năm 2010 trên địa bàn tỉnh đạt 21.041 tỉ đồng, tăng 7,4% so với cùng kỳ năm trước. Trong đó, lĩnh vực nông, lâm, thủy sản tăng 4,4%; công nghiệp và xây dựng tăng 10,4% (riêng công nghiệp tăng 10,1%); dịch vụ tăng 8%. Cơ cấu kinh tế chuyển dịch theo hướng tăng tỉ trọng khu vực công nghiệp - xây dựng và dịch vụ; giảm tỉ trọng khu vực nông, lâm, thủy sản. Tỉ trọng nông, lâm, thủy sản chiếm 28,4%, công nghiệp- xây dựng chiếm 29,6%, dịch vụ chiếm 38,9%. Các hoạt động văn hóa - xã hội tiếp tục có chuyển biến tích cực; an sinh xã hội được bảo đảm, đời sống của đại bộ phận nhân dân trong tỉnh cơ bản ổn định; quốc phòng - an ninh được giữ vững.
Hoạt động sản xuất công nghiệp 6 tháng đầu năm 2016 tăng trưởng khá.
- Trong ảnh: Sản xuất ống thép tại nhà máy ống thép Hoa Sen thuộc Khu Công nghiệp Nhơn Hòa (thị xã An Nhơn).Ảnh: NGUYỄN HÂN
Điểm sáng trong phát triển KT-XH 6 tháng đầu năm nay là tình hình sản xuất công nghiệp từng bước phục hồi và tăng trưởng khá. Chỉ số phát triển công nghiệp 6 tháng trên địa bàn tỉnh tăng 7,3% so với cùng kỳ. Trong đó, nhiều ngành có chỉ số sản xuất tăng khá như sản xuất đồ uống tăng 12,9%; sản xuất trang phục tăng 9,9%; sản xuất ngành thuốc, hóa dược tăng 25,4%; sản xuất sản phẩm từ kim loại tăng 132%. Bên cạnh đó, sản lượng sản xuất một số sản phẩm tăng cao so với cùng kỳ như: phi lê cá tăng 26,2%; thức ăn chăn nuôi tăng 18,2%; bia đóng chai tăng 12,9%; áo phông tăng 347,9%; dung dịch đạm huyết thanh tăng 37,4%; cấu kiện thép tăng 234,1%... Theo đánh giá, nguyên nhân sản lượng một số sản phẩm tăng cao là nhờ nguồn nguyên liệu dồi dào, thị trường tiêu thụ ổn định, các doanh nghiệp (DN) mở rộng quy mô sản xuất, hoạt động có hiệu quả.
Trên lĩnh vực nông nghiệp, mặc dù chịu ảnh hưởng của hạn hán xảy ra cục bộ tại một số địa phương trong tỉnh, nhưng nhờ xây dựng lịch thời vụ hợp lý, đẩy mạnh chuyển đổi cơ cấu cây trồng..., sản xuất nông, lâm, thủy sản vẫn đạt mức tăng trưởng khá. Giá trị sản xuất nông nghiệp 6 tháng đầu năm trên địa bàn tỉnh đạt 7.312,8 tỉ đồng, tăng 4,1% so với cùng kỳ năm 2015; trong đó, giá trị sản xuất trồng trọt đạt 3.681,1 tỉ đồng, tăng 2%; chăn nuôi đạt 3.441,7 tỉ đồng, tăng 6,7%; dịch vụ nông nghiệp đạt 190 tỉ đồng, tăng 0,2%.
Đáng chú ý, hoạt động du lịch trên địa bàn tỉnh tiếp tục có bước chuyển biến tích cực, tổng lượt khách du lịch đến Bình Định trong 6 tháng đầu năm 2016 ước đạt 1,6 triệu lượt khách, tăng 30%. Trong đó, khách du lịch quốc tế ước đạt hơn 100 ngàn lượt, tăng 18%; khách nội địa ước đạt 1,5 triệu lượt, tăng 31%. Tổng thu ngân sách nhà nước đến hết tháng 6.2016 trên địa bàn tỉnh đạt 2.568 tỉ đồng, đạt 46% dự toán năm, tăng 10,1% so cùng kỳ…
6 tháng cuối năm: Nỗ lực nhiều hơn
Tại hội nghị, lãnh đạo các sở, ngành chức năng đã tập trung phân tích những tồn tại, khó khăn cần khắc phục và đề ra các biện pháp phát triển KT-XH trong 6 tháng cuối năm 2016. Theo đánh giá, tuy có bước chuyển biến nhưng nhìn chung tình hình KT-XH tỉnh ta vẫn còn những yếu kém, tồn tại. Đáng chú ý là hoạt động sản xuất công nghiệp còn gặp nhiều khó khăn, mức tăng trưởng còn thấp; giá cả nguyên vật liệu đầu vào tăng; thiếu nguyên liệu sản xuất các mặt hàng gỗ, đá; thị trường xuất khẩu đồ gỗ có dấu hiệu chững lại. Sản xuất nông nghiệp đối diện nhiều khó khăn như thiên tai, hạn hán; chất lượng một số mặt hàng nông sản không cao; việc thu mua, chế biến các sản phẩm nông, lâm, thủy sản chưa đáp ứng yêu cầu...
Kết luận tại cuộc họp, Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng cho rằng trước những thách thức trên, nhiệm vụ còn lại của 6 tháng cuối năm là rất nặng nề; đòi hỏi các cấp, các ngành phải tập trung lãnh đạo, chỉ đạo mới đạt được các chỉ tiêu kế hoạch phát triển mà Nghị quyết HĐND tỉnh khóa XI đề ra. Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu các cấp, các ngành tiếp tục cụ thể hóa và tổ chức triển khai thực hiện những giải pháp chỉ đạo, điều hành, kịp thời tháo gỡ khó khăn cho sản xuất, kinh doanh. Đẩy mạnh triển khai các chương trình, đề án đã được phê duyệt theo kế hoạch.
Cụ thể, đối với lĩnh vực sản xuất công nghiệp, Sở Công Thương tập trung rà soát, nắm chắc tình hình sản xuất của các DN để có giải pháp tháo gỡ, hỗ trợ sản xuất. Tập trung theo dõi, đôn đốc các DN đẩy mạnh sản xuất các sản phẩm như gỗ, dăm gỗ, đường, tinh bột sắn, thức ăn chăn nuôi, bia, may mặc, dược phẩm, thủy hải sản... Các ngành chức năng tăng cường hỗ trợ DN tiêu thụ sản phẩm, giảm hàng tồn kho; khuyến khích, thúc đẩy các DN đổi mới sáng tạo, áp dụng công nghệ mới, nâng cao chất lượng sản phẩm.
Trên lĩnh vực nông nghiệp, Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu ngành chức năng hướng dẫn nông dân tập trung chăm sóc, thu hoạch lúa Hè Thu. Đẩy mạnh áp dụng các biện pháp canh tác tiết kiệm nước tưới, chuyển đổi cơ cấu cây trồng; thực hiện chính sách hỗ trợ nông dân chuyển đổi phương án sản xuất phù hợp, hạn chế tối đa những thiệt hại do hạn hán gây ra. Xây dựng kế hoạch cụ thể để triển khai sản xuất vụ Mùa năm 2016 đảm bảo thắng lợi. Đồng thời, các ngành, các cấp chủ động triển khai xây dựng kế hoạch phòng chống lụt bão, tìm kiếm cứu nạn, giảm nhẹ thiên tai năm 2016.
NGUYỄN HÂN