5 năm thực hiện Tháng Công nhân:
Hoạt động đa dạng, hiệu quả thiết thực
Từ năm 2012 đến nay, các hoạt động trong Tháng công nhân (TCN) luôn được các cấp công đoàn trong tỉnh tổ chức đa dạng, mang lại hiệu quả thiết thực; thể hiện sự quan tâm, tôn vinh của toàn xã hội với người lao động.
Hội thi nấu ăn là hoạt động thường xuyên được CĐ Khu Kinh tế tỉnh tổ chức trong TCN.
Đa dạng hoạt động
Bà Nguyễn Thị Thu Hà, Phó Chủ tịch Phụ trách LĐLĐ tỉnh, cho biết: TCN chính là cao điểm các hoạt động chăm lo đời sống vật chất, văn hóa tinh thần cho công nhân, viên chức, lao động (CNVCLĐ), và cũng là dịp để họ thể hiện vai trò đồng hành cùng DN vượt qua khó khăn trong sản xuất kinh doanh. Đây cũng chính là cách sinh động nhất, thiết thực nhất để đổi mới nội dung, phương thức hoạt động của tổ chức công đoàn (CĐ), nhất là công đoàn cơ sở (CĐCS).
Ngay từ đầu năm, LĐLĐ tỉnh đã xây dựng kế hoạch và triển khai đến các cấp CĐ trong tỉnh nhằm tạo thuận lợi cho cơ sở trong việc xây dựng chương trình, kế hoạch và tổ chức hoạt động trong TCN. Nhờ vậy, 100% CĐ cấp trên cơ sở từ tỉnh đến huyện đã tổ chức lễ phát động kết hợp với biểu dương và tặng quà cho CNVCLĐ; 70% CĐCS phát động lồng ghép với việc tổ chức hội nghị, hoạt động VH-TT, sinh hoạt định kỳ…Từ đó, đã tạo được bức tranh đa dạng, đầy màu sắc cho phong trào công nhân và hoạt động CĐ tỉnh.
Trong TCN, các hoạt động VH-TT là một trong những món ăn tinh thần không thể thiếu. Ở nhiều CĐCS, hoạt động này đã được nâng tầm, trở thành hoạt động truyền thống, thường niên, với nhiều mô hình như: Ngày hội CNVCLĐ, hội trại, hội diễn nghệ thuật quần chúng. Bà Nguyễn Thị Ngọc Anh, Chủ tịch CĐCS Tổng Công ty PISICO Bình Định, chia sẻ: “Năm nào cũng vậy, cứ đến tháng 5 là các CNVCLĐ trong Công ty đều hào hứng tham gia ngày hội VH-TT do CĐ tổ chức với nhiều trò chơi vận động và các môn thể thao hấp dẫn như: đua ghe trên cạn, nhảy bao bố ném bóng vào rổ, bóng chuyền, bi da, bóng bàn, thi hát karaoke…”.
Trong khi đó, ngoài tổ chức các hoạt động hưởng ứng TCN tại đơn vị của mình, trong TCN năm 2016, CĐ Công ty Bidiphar còn phối hợp với CĐCS Cục thuế tỉnh, CĐCS Văn phòng UBND tỉnh đến thăm, tặng 200 suất quà (tổng trị giá 40 triệu đồng) cho học sinh nghèo vượt khó học giỏi tại 2 xã Mỹ Chánh và Mỹ Thành, huyện Phù Mỹ.
Tích cực chăm lo đời sống người lao động
Điểm sáng trong công tác chăm lo đời sống người lao động (NLĐ) ở Bình Định là đã duy trì việc biểu dương khen thưởng CNVCLĐ tiêu biểu trong dịp TCN. LĐLĐ tỉnh cũng là một trong những địa phương đi đầu cả nước khi mạnh dạn đề xuất với UBND tỉnh đổi mới công tác thi đua khen thưởng từ trước khi Chỉ thị 34 của Bộ Chính trị về tiếp tục đổi mới công tác thi đua khen thưởng ra đời, theo hướng ưu tiên cho NLĐ trực tiếp sản xuất, đồng thời xét chọn ít nhất một nửa số CNVCLĐ tiêu biểu để UBND tỉnh khen thưởng.
Bà Trần Thị Khuyên, Chủ tịch LĐLĐ huyện Hoài Ân, chia sẻ: “Ngoài 20 CNVCLĐ tiêu biểu được tuyên dương trong dịp tổng kết công tác CĐ cuối năm thì vào TCN hàng năm, UBND huyện đều tổ chức tuyên dương khen thưởng thêm các CNVCLĐ tiêu biểu khác. Ngoài ra, mỗi năm chúng tôi đều tự vận động để xây dựng 1 nhà Mái ấm CĐ cho CNVCLĐ có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn”.
Bên cạnh đó, các hoạt động từ thiện trong TCN 5 năm qua đã được các cấp CĐ trong tỉnh đẩy mạnh và duy trì thường xuyên. Cụ thể, từ nguồn hỗ trợ của các tổ chức, đơn vị và ngân sách CĐ, các cấp CĐ đã tổ chức thăm, trao 10.000 suất quà cho con em và CNVCLĐ có hoàn cảnh khó khăn với tổng trị giá trên 2,8 tỉ đồng; vận động gần 1,5 tỉ đồng hỗ trợ xây dựng 54 nhà Mái ấm CĐ; đóng góp, ủng hộ gần 27 tỉ đồng vào các quỹ: Tấm lưới nghĩa tình, Vì người nghèo, Đền ơn đáp nghĩa… LĐLĐ TP Quy Nhơn, huyện Hoài Nhơn, Hoài Ân, Công đoàn viên chức tỉnh, CĐCS Công ty PISICO là những đơn vị thực hiện tốt công tác này.
Nói về việc thực hiện TCN 5 năm qua, bà Nguyễn Thị Thu Hà, Phó Chủ tịch Phụ trách LĐLĐ tỉnh, cho biết: “Các hoạt động trong TCN do các cấp CĐ trong tỉnh thực hiện đã theo đúng định hướng, giải quyết được những yêu cầu bức thiết và tạo được lòng tin cho NLĐ. Từ đó, cán bộ CĐ cấp trên có điều kiện và cơ hội tiếp cận với cơ sở; NLĐ và người sử dụng lao động xích lại gần nhau hơn, cùng nhau chia sẻ những khó khăn”.
NGUYỄN HỒNG PHÚC