Triển khai công tác tổng điều tra NTNN&TS năm 2016 trên phạm vi toàn tỉnh
(BĐ) - Ngày 1.7, xã Hoài Châu Bắc (Hoài Nhơn) đã tổ chức lễ triển khai công tác điều tra nông thôn nông nghiệp và thủy sản (NNNT&TS) năm 2016 dưới sự kiểm tra, giám sát của Ban chỉ đạo (BCĐ) tổng điều tra NNNT&TS cấp tỉnh.
Các điều tra viên xã Hoài Châu Bắc điều tra thực trạng đời sống sản xuất tại một hộ dân ơ thôn Liễu An
Tại xã Hoài Châu Bắc, sau lễ phát động, 17 điều tra viên thuộc 4 tổ điều tra của xã đã tiến hành điều tra một số hộ dân tại thôn Quy Thuận và thôn Liễu An. Sau đó, các tổ điều tra đã nhóm họp rút kinh nghiệm. Theo đánh giá của BCĐ tổng điều tra NNNT&TS cấp tỉnh, BCĐ tổng điều tra NNNT&TS xã Hoài Châu Bắc đã bám sát chương trình mục tiêu; làm tốt công tác chuẩn bị về tài liệu, tuyển chọn điều tra viên. Các điều tra viên cũng đã thực hiện tốt các yêu cầu, nhiệm vụ được giao; người dân ủng hộ và có trách nhiệm cao trong việc cung cấp các thông tin cần thiết cho các điều tra viên.
Ông Tạ Thành Nhân, Cục trưởng Cục Thống kê tỉnh, Phó trưởng Ban Thường trực BCĐ NNNT&TS cấp tỉnh, cho biết: Ngoài xã Hoài Châu Bắc, trong ngày 1.7, có 125 xã khác tại 11/11 huyện, thị xã, thành phố trong tỉnh cũng đồng loạt triển khai công tác tổng điều tra NNNT&TS năm 2016 với 1.926 địa bàn điều tra toàn bộ với 315.673 hộ điều tra toàn bộ cùng 110 trang trại. Đồng thời, cả tỉnh còn có 146 địa bàn với 1.752 hộ điều tra chọn mẫu. Có 4 đối tượng được điều tra trong năm 2016, đó là điều tra lao động hộ dân cư sống ở khu vực nông thôn và hộ có tham gia hoạt động nông, lâm, diêm nghiệp và thủy sản (NLDN&TS) ở khu vực thành thị. Điều tra điều kiện sản xuất của các đơn vị có tham gia hoạt động NLDN&TS. Điều tra điều kiện sống của hộ nông thôn, hộ có tham gia hoạt động NLDN&TS ở khu vực thành thị. Điều tra kết cấu hạ tầng kinh tế- xã hội nông thôn. Ngoài ra, có 9 đơn vị điều tra của đợt Tổng điều tra NTNN&TS lần này. Số liệu điều tra sơ bộ sẽ được công bố vào tháng 12 năm nay và kết quả chính thức công bố vào quý 3 năm 2017.
T.SỸ