Cho con những ngày hè bổ ích
Cùng học nấu ăn, cả nhà tập bơi, cho con tham gia CLB năng khiếu hoặc trải nghiệm… được các mẹ lên kế hoạch, nhằm giúp con có kỳ nghỉ hè đúng nghĩa. Thực tế, cuộc sống bộn bề bao nỗi lo toan, để có thể giữ cho các con an toàn đã khó, lo cho con có kỳ nghỉ hè thú vị và bổ ích lại càng khó hơn với nhiều bà mẹ.
Các em thiếu nhi tham gia chương trình “Một ngày trải nghiệm làm lính cứu hỏa”.
1.
Dù mùa hè đã đi qua được 1/3 thời gian nhưng câu chuyện quản lý con vẫn rất “nóng” trên các mạng xã hội, diễn đàn, công sở…. Nhiều phụ huynh “quản” con bằng cách đưa đến những lớp học thêm với lịch học dày đặc. Để rồi, việc đưa đón con đi học đã làm cho các gia đình “cơm không lành, canh không ngọt”.
Rút kinh nghiệm năm ngoái, chị Hoàng Thảo (phường Lý Thường Kiệt, TP Quy Nhơn) cùng các con thảo luận các môn cần học, việc cần làm từ đầu hè, để cả gia đình chủ động và sắp xếp công việc, thời gian hợp lý. Chị Thảo kể: “Tôi cho con học môn Toán, Văn (6 buổi/tuần) để nắm vững kiến thức. Riêng Anh văn thì học ở trung tâm ngoại ngữ vào thứ bảy, chủ nhật để rèn thêm kỹ năng nói. Các môn năng khiếu như bơi, múa thì bố trí học sau 17 giờ để tiện đưa đón”. Thời gian còn lại, chị cho con thoải mái đọc sách, vui chơi, xem truyền hình, vào internet... nhưng quy định rõ thời lượng, nội dung và có cách kiểm tra khéo léo.
2.
Ngoài việc học, để trẻ có được những hoạt động bổ ích trong hè là điều nhiều bà mẹ muốn làm cho con. Chị Trần Lê Hằng (phường Quang Trung, TP Quy Nhơn) đăng ký cho con đi trải nghiệm “Một ngày làm lính cứu hỏa” và “Hành trình trải nghiệm” ở huyện Vĩnh Thạnh, TX An Nhơn, do Trung tâm hoạt động Thanh thiếu nhi tỉnh tổ chức.
Chị Hằng kể: “Lúc đầu, chồng tôi phản đối việc cho con trai 9 tuổi đi các lớp trải nghiệm vì sợ gặp rủi ro; trong khi con mình lại rất cá tính, khó hòa hợp tập thể. Nhưng sau mỗi chuyến đi, con đã thay đổi dần suy nghĩ, tính cách; lại có thêm bạn bè, kiến thức mới. Đặc biệt, con tôi rất thích các hoạt động này và hứa sẽ ngoan, nghe lời người lớn để năm sau được tham gia”.
Riêng chị Hoa Thanh (phường Đống Đa, TP Quy Nhơn) bật khóc khi nhận được lá thư của con gởi về sau chương trình “Đêm cảm xúc” thuộc khóa Học kỳ Quân đội do Tỉnh đoàn tổ chức. Chị Thanh kể: “Con trai vốn ít nói mà khi viết thư đầu tiên cho mẹ lại dài hai trang giấy A4. Điều bất ngờ và xúc động nhất là con nói yêu mẹ; còn hứa sẽ thay đổi, không cáu gắt với mẹ, sẽ giặt đồ cho mẹ... Khi con tham gia khóa học, tôi rất lo về sức khỏe, chuyện ăn uống và cả quan hệ của con với bạn bè… Nhưng giờ tôi hiểu rằng, con trai mình đã lớn, là người rất giàu cảm xúc và biết quan tâm đến mọi người”.
Với chị Hằng, chị Thanh thì việc cho con tham gia các khóa học này giúp trẻ có những hoạt động bổ ích bên bạn bè, những kỷ niệm đẹp của tuổi học trò và sẽ tác động tích cực đến việc hình thành nhân cách của con.
Các em nhỏ tham gia khóa Học kỳ Quân đội năm 2016.
3. Ngoài việc quản lý, cho con tham gia các chuyến trải nghiệm như trên, nhiều chị đã tranh thủ đưa con đi du lịch, nghỉ dưỡng hoặc chỉ là về quê, thăm họ hàng, anh em... với mong muốn con có thời gian thư giãn, thay đổi không gian sống, tạo cho con sự hào hứng, vui thích. Riêng chị Võ Tuyết (giáo viên Trường THPT Trần Cao Vân, TP Quy Nhơn) thì còn dành thời gian những ngày hè để cùng con vào bếp, trồng cây hoặc đơn giản chỉ là sắp xếp, trang trí lại phòng, góc học tập của con…
Chị Tuyết tâm sự: “Tôi và con gái có cùng đam mê nấu ăn nên hè là khoảng thời gian thích hợp cho hai mẹ con cùng nhau thực hiện nhiều món ăn mới cho gia đình. Năm nay, chúng tôi còn dành thời gian cùng chia sẻ ý tưởng và biến không gian sống của mình trở nên sinh động, ngăn nắp hơn. Việc này giúp cho mẹ con tôi gắn bó với nhau hơn”.
Ở mỗi lứa tuổi, các mẹ nên có cách để con mình đón nhận mùa hè khác nhau; nên có thời gian biểu hợp lý cho các em trong từng ngày, từng tuần, từng tháng trong những ngày hè. Tiến sĩ tâm lý Huỳnh Văn Sơn (Trường Đại học Sư phạm TP Hồ Chí Minh) còn khuyên, vào thời gian hè, các em nhàn rỗi hơn, phụ huynh cũng nên tùy theo độ tuổi của con mà trò chuyện, giáo dục về giới tính cho con. Bởi để vượt qua những thách thức của giai đoạn phát triển tình dục không chỉ giáo dục, hướng dẫn một lần là đủ, mà đây là công việc lâu dài, bắt đầu từ khi trẻ còn nhỏ cho đến khi trưởng thành.
CÔNG HIẾU