Một ngư dân bị thương nặng khi đánh cá trên biển
(BĐ) - Bộ đội Biên phòng Bình Định xác nhận: Khoảng 7 giờ ngày 1.7, tàu cá BĐ 96824-TS do ông Trần Thanh Thật (36 tuổi, ở xã Hoài Hương, huyện Hoài Nhơn) làm thuyền trưởng, đang đánh bắt tại vị trí có tọa độ 6,04 độ vĩ bắc, 107,30 độ kinh đông, thuộc vùng biển phía Nam thì một ngư dân trên tàu là Võ Văn Công (45 tuổi, ở xã Hoài Hương) bị tai nạn lao động. Tại thời điểm bị nạn, ngư dân Công bị thương rất nặng, chấn thương ở đầu, chảy nhiều máu. Tàu yêu cầu được trợ giúp thông tin y tế khẩn cấp.
Ngay sau khi tiếp nhận thông tin trên, Hệ thống Thông tin Duyên hải Việt Nam lập tức chuyển thông tin trên tới bác sĩ Viện Y học biển Việt Nam thông tin hỗ trợ ngư dân bị nạn của tàu cá BĐ 96824-TS. Các bác sĩ đã hướng dẫn các ngư dân trên tàu băng bó vết thương cho ngư dân Công.
Đồng thời, Hệ thống thông tin duyên hải cũng chuyển tiếp thông tin tới các đơn vị tìm kiếm cứu nạn khu vực và địa phương để có phương án hỗ trợ ngư dân bị nạn kịp thời.
NGUYỄN PHÚC