Kiểm tra, xử lý tiêu cực trong cung cấp xi măng làm đường GTNT
(BĐ)- Ngày 29.6.2016, Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng đã có văn bản chỉ đạo các sở GTVT, Tài chính, UBND các huyện, thị xã, TP, Công ty cổ phần BICEM và đơn vị liên quan phải rà soát, kiểm tra chấn chỉnh và xử lý hiện tượng tiêu cực trong việc cung cấp xi măng đến chân công trình thực hiện Chương trình Bê tông hóa đường giao thông nông thôn (GTNT) năm 2016, theo nội dung phản ánh của báo Bình Định (số ra ngày 21.6.2016) và các kiến nghị của cử tri với đại biểu HĐND tỉnh.
Theo đó, Chủ tịch tỉnh giao Sở Tài chính chủ trì, phối hợp với đơn vị liên quan nghiên cứu, đề xuất bổ sung phương án cung cấp xi măng phù hợp để đảm bảo tính cạnh tranh và thuận lợi trong việc cung cấp xi măng cho các địa phương thực hiện Chương trình GTNT năm 2016 và các năm tiếp theo.
Trước đó, ngày 21.6.2016, báo Bình Định phản ánh hiện tượng công nhân vận chuyển xi măng Công ty cổ phần BICEM đòi thêm phí bồi dưỡng bốc vác xi măng đến chân công trình nếu không sẽ gây khó khăn tại xã Phước Thắng, huyện Tuy Phước. Sau khi báo nêu, Công ty cổ phần BICEM đã kiểm tra thông tin và xác nhận công nhân bốc vác của DNTN TM&DV Thanh Hà - đơn vị nhận vận chuyển xi măng cho Công ty cổ phần BICEM - đã vòi tiền bồi dưỡng 9 chuyến xe. Công ty cổ phần BICEM đã phạt Công ty DNTN TM&DV Thanh Hà 20 triệu đồng vì hành vi trên, đồng thời công bố đường dây nóng để người dân gọi điện báo khi gặp trường hợp tương tự.
THU HÀ