Sinh hoạt CLB cán bộ cao cấp hưu trí
(BĐ) - Ngày 2.7, Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy tổ chức sinh hoạt định kỳ quý III CLB Cán bộ cao cấp hưu trí của tỉnh. Đồng chí Nguyễn Văn Thiện, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy đã đến dự.
Tại buổi sinh hoạt, sau khi nghe lãnh đạo Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy báo cáo tóm tắt tình hình kinh tế - xã hội 6 tháng đầu năm 2013, các cán bộ cao cấp hưu trí đã phát biểu, bày tỏ sự hoan nghênh đối với một số mặt công tác lãnh đạo, điều hành của lãnh đạo tỉnh thời gian qua, nhất là các hoạt động xúc tiến, kêu gọi đầu tư tại Thái Lan và Nhật Bản. Các cán bộ cấp cao hưu trí cũng nêu một số ý kiến khác như: Việc tổ chức lấy phiếu tín nhiệm đối với các chức danh chủ chốt do đại biểu Quốc hội, HĐND bầu cần làm chặt chẽ hơn; xây dựng mới tượng đài Chiến Thắng tại TP Quy Nhơn phù hợp hơn; quan tâm củng cố nhà dưỡng lão của tỉnh và xã hội hóa việc xây dựng các nhà dưỡng lão vì đây là vấn đề an sinh xã hội; giải quyết triệt để khiếu nại tố cáo ngay từ cơ sở, đồng thời các hội, đoàn thể cần tuyên truyền, giáo dục hội, đoàn viên của mình để tránh khiếu kiện đông người vượt cấp.
Trò chuyện với các cán bộ cao cấp hưu trí của tỉnh, Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Văn Thiện cung cấp thêm thông tin về công tác chỉ đạo và kết quả đạt được trên các lĩnh vực 6 tháng đầu năm của tỉnh, khẳng định lãnh đạo tỉnh đã có nhiều cố gắng và mức tăng trưởng GDP 6 tháng đầu năm của tỉnh đạt loại khá trong khu vực miền Trung; tuy nhiên khuyết điểm cần khắc phục là tình hình an ninh nông thôn và trật tự xã hội vẫn còn những diễn biến phức tạp. Về những ý kiến của các cán bộ cấp cao hưu trí, đồng chí Bí thư Tỉnh ủy cung cấp thêm thông tin và bày tỏ sự quyết tâm của lãnh đạo trong việc triển khai các dự án lớn của tỉnh như: Nâng cấp QL1D Long Vân - Phú Tài, Khu du lịch Hải Giang, Nhà máy lọc hóa dầu Bình Định; cùng một số dự định, kế hoạch khác trong công tác lãnh đạo, chỉ đạo phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh 6 tháng cuối năm.
NGUYÊN SƯƠNG