Sai phạm về xây dựng không phép và sai phép vẫn còn xảy ra
(BĐ) - Sở Xây dựng cho biết, 6 tháng đầu năm 2016, Thanh tra Sở đã kiểm tra công tác quản lý trật tự xây dựng 762 trường hợp, trong đó 50 trường hợp được kiểm tra về điều kiện khởi công xây dựng và an toàn lao động công trình. Kết quả, đã phát hiện 62 vụ vi phạm. Thanh tra Sở đã ban hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính 16 vụ, với hơn 200 triệu đồng, bao gồm: 4 vụ xây dựng không phép, 10 vụ xây dựng sai phép và xây dựng trên đất không được xây dựng 2 vụ.
Sở Xây dựng đánh giá tình hình vi phạm về trật tự có chiều hướng giảm so với năm 2015. Tuy nhiên, sai phạm về xây dựng không phép và sai phép vẫn còn xảy ra, đặc biệt là địa bàn TP Quy Nhơn. Xây dựng nhà ở không phép chủ yếu rơi vào các hộ khó khăn, trong khi nhà ở bị xuống cấp cần phải sửa chữa, xây dựng lại. Trong khi đó, xây dựng nhà ở sai giấy phép được cấp chủ yếu rơi vào diện tạo phòng kín trên ban công vươn ra ngoài chỉ giới và xây dựng vượt diện tích.
MAI HOÀNG