Sản xuất thử nghiệm 5 mô hình khuyến nông
Từ đầu năm đến nay, Phòng NN-PTNT huyện Phù Cát đã sản xuất thử nghiệm 5 mô hình (MH) khuyến nông, gồm: MH nhân giống mì mới KM7, quy mô 2 ha; trồng đậu phụng thâm canh trên đất lúa, 2 ha; trồng giống mì KM94 rải vụ, 5 ha; nuôi gà trên nền đệm lót sinh học, số lượng 800 con; xử lý rơm rạ trên đồng ruộng bằng chế phẩm sinh học để hạn chế ngộ độc hữu cơ trên cây lúa vùng ven đê Đông tại xã Cát Chánh, Cát Tiến; MH sử dụng thuốc diệt chuột Biorat trên diện rộng. Nhìn chung, các mô hình khuyến nông đạt hiệu quả kinh tế cao, nông dân rất phấn khởi.
Phòng NN-PTNT cũng đã tổ chức 24 lớp tập huấn kỹ thuật trồng, chăm sóc phòng trừ sâu bệnh trên cây lúa, đậu phụng, bắp lai, có 1.960 lượt nông dân tham gia; 2 lớp tập huấn về chính sách hỗ trợ phát triển giống cây trồng và các chính sách về cánh đồng lớn, có hơn 100 lượt nông dân tham gia. Toàn huyện thực hiện 49 cánh đồng mẫu lớn (giảm 10 cánh đồng so với cùng kỳ năm ngoái), với quy mô 2.445 ha, có 7.725 lượt hộ tham gia sản xuất lúa, đậu phụng; có 4 doanh nghiệp tham gia chuyển giao tiến bộ KHKT. Kết quả, năng suất lúa trên các cánh đồng mẫu lớn đạt 73 tạ/ha (tăng từ 5 đến 7 tạ/ha), năng suất đậu phụng đạt 40 tạ/ha (tăng 4 tạ/ha) so với ruộng ngoài mô hình.
THẾ HÀ