Hai Công ty tìm hiểu cơ hội đầu tư nhà máy điện tại tỉnh ta
(BĐ) - Ngày 6.7, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Phan Cao Thắng đã có buổi tiếp và làm việc với Công ty cổ phần Chăn nuôi C.P Việt Nam (Công ty C.P Việt Nam) và Công ty TNHH Tư vấn năng lượng Outgrow (Thái Lan) đến tỉnh ta tìm hiều cơ hội đầu tư nhà máy điện.
Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Phan Cao Thắng đã có buổi tiếp và làm việc với Công ty C.P Việt Nam và Công ty Outgrow
Tại buổi làm việc, bà Tipanan Sirichana, Giám đốc điều hành Công ty Outgrow cho biết: Công ty chuyên nghiên cứu và đầu tư công trình về năng lượng: Nhà máy điện gió, điện mặt trời, điện địa nhiệt, điện Biomass, nhiệt điện từ chất thải rắn… Tại Thái Lan, công ty đã đầu tư 5 xây dựng nhà máy điện và mong muốn đầu tư nhà máy điện nặng lượng mặt trời hoặc điện gió tại Bình Định.
Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Phan Cao Thắng đã giới thiệu tiềm năng lợi thế phát triển kinh tế của Bình Định nói chung, lĩnh vực năng lượng nói riêng. Tỉnh luôn khuyến khích các doanh nghiệp đầu tư xây dựng các nhà máy điện bằng năng lượng tái tạo, thân thiện với môi trường. Hiện có 7 nhà đầu tư đăng ký đầu tư xây dựng nhà máy điện bằng năng lượng mặt trời, điện gió, trong đó Khu Kinh tế Nhơn Hội có 3 nhà đầu tư đăng ký. Khu kinh tế Nhơn Hội có mặt bằng rộng, cơ sở hạ tầng đã hoàn thiện, giao thông thuận lợi, Công ty Outgrow cần nghiên cứu, khảo sát mặt bằng, sớm đăng ký dự án tại đây. UBND tỉnh sẽ tạo mọi điều kiện cho DN đầu tư sản xuất kinh doanh trên lĩnh vực này.
T.SỸ