Phát hiện thêm 2 ca nhiễm HIV mới
(BĐ) - Theo thông tin từ Trung tâm Phòng chống HIV/AIDS tỉnh, trong 6 tháng đầu năm 2016, toàn tỉnh phát hiện thêm 2 ca nhiễm HIV mới, nâng tổng số ca bệnh tích lũy từ năm 1993 đến nay lên 672 ca. Trước đó, số ca mắc HIV mới phát hiện trong năm 2015 là 19 ca.
Dù các ca bệnh phát hiện mới ở mức thấp nhưng các hoạt động chuyên môn vẫn được duy trì, đảm bảo hiệu quả cao. Trong đó, quan trọng là hoạt động lấy mẫu xét nghiệm ở các đối tượng có nguy cơ cao; điều trị nghiện các chất dạng thuốc phiện bằng methadone; dự phòng lây nhiễm HIV từ mẹ sang con; tuyên truyền nâng cao nhận thức của cộng đồng...
M.LÂM