Chưa phát hiện dấu hiệu lừa đảo của các cơ sở hoạt động bán hàng đa cấp
(BĐ) - Đó là một trong những kết luận của Sở Công Thương qua kết quả thanh tra việc chấp hành quy định pháp luật trong hoạt động bán hàng đa cấp trên địa bàn tỉnh Bình Định.
Cụ thể, từ cuối tháng 5 đến giữa tháng 6.2016, Đoàn thanh tra liên ngành do Sở Công Thương chủ trì đã tiến hành thanh tra, kiểm tra tại 7 đơn vị hoạt động bán hàng đa cấp tại địa bàn Quy Nhơn, Hoài Nhơn và Tây Sơn. Kiểm tra được tập trung vào các nội dung như: hồ sơ pháp lý có liên quan đến bán hàng đa cấp và các điều kiện đăng ký hoạt động này; việc chấp hành các quy định pháp luật về tổ chức hoạt động; kiểm tra hàng hóa của doanh nghiệp hoạt động bán hàng đa cấp.
Kết luận thanh tra, kiểm tra cho thấy các đơn vị đang hoạt động bán hàng đa cấp trên địa bàn tỉnh (đã được Sở Công Thương cấp giấy xác nhận tiếp nhận hồ sơ thông báo hoạt động bán hàng đa cấp) chấp hành nghiêm túc các quy định tại Nghị định số 42/2014/NĐ-CP ngày 14.5.2014 của Chính phủ về quản lý hoạt động bán hàng đa cấp và các quy định khác có liên quan. Các đơn vị được thanh tra, kiểm tra đã thực hiện niêm yết giá hàng hóa và bán theo giá niêm yết, hàng hóa kinh doanh theo phương thức đa cấp đáp ứng các quy định của pháp luật có liên quan. Tại thời điểm kiểm tra, đoàn thanh tra chưa phát hiện các căn cứ, dấu hiệu lừa đảo của các đối tượng được thanh, kiểm tra.
THU HIỀN