AN TÂN:
Hiệu quả mô hình trồng đậu phụng thâm canh trên đất lúa
Vụ Hè Thu 2016, Trung tâm Khuyến nông tỉnh phối hợp với Trạm Khuyến nông huyện An Lão thực hiện mô hình (MH) “Trồng đậu phụng thâm canh trên chân đất lúa chuyển đổi” tại thôn Tân Lập, xã An Tân. MH có diện tích 2 ha, sản xuất bằng giống đậu phụng sẻ địa phương, có 20 hộ nông dân tham gia. MH nhằm giúp nông dân tiếp cận kỹ thuật thâm canh đậu phụng trên đất lúa chuyển đổi trong điều kiện khô hạn, thiếu nước; qua đó nâng cao thu nhập. Kết quả, năng suất đậu phụng đạt 31,5 tạ/ha; với giá bán đậu tươi hiện nay 14.500 đồng/kg, MH cho tổng thu nhập 45,67 triệu đồng, lợi nhuận trên 11 triệu đồng/ha, tăng 6,505 triệu đồng/ha so với sản xuất lúa.
MH sản xuất đậu phụng tại An Tân.
Theo ông Nguyễn Văn Tâm, Trưởng trạm Khuyến nông huyện An Lão: Kết quả của MH đã góp phần chuyển đổi cơ cấu cây trồng cạn trên vùng đất lúa kém hiệu quả tại xã An Tân; giúp nông dân nâng cao kỹ thuật sản xuất thâm canh cây đậu phụng; tạo được điểm đến cho nông dân tham quan học tập và nhân rộng theo quy hoạch chuyển đổi cây trồng cạn của xã cũng như của huyện. MH còn giúp giảm nước tưới, cải tạo đất, cắt cầu nối sâu bệnh, giảm áp lực về nước trong điều kiện hạn hán ở vụ Hè. MH thành công là cơ sở để Trung tâm đẩy mạnh khuyến cáo nông dân chuyển đổi sản xuất cây trồng cạn trên đất lúa kém hiệu quả.
Tin, ảnh: PHAN THANH SƠN