Công nhân, người lao động làm theo gương Bác
Tiếp tục học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh, 5 năm qua (2011-2016), các cấp công đoàn (CĐ) trong tỉnh đã triển khai các đợt học tập, nghiên cứu tư tưởng, đạo đức Hồ chí Minh cho công nhân, người lao động, với các nội dung, hình thức phong phú, như: Thi kể chuyện, tọa đàm, sinh hoạt chuyên đề, thi viết cảm nghĩ sau khi học tập các chuyên đề, thi văn nghệ; phát động phong trào rèn luyện thân thể theo gương sáng của Bác; tuyên truyền lồng ghép trong các buổi sinh hoạt cơ quan, sinh hoạt CĐ.
Qua học tập tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh, một số địa phương, đơn vị đã xây dựng nội dung chuẩn mực đạo đức cán bộ, công chức, viên chức ngắn gọn, dễ nhớ, tương đối sát với chức năng, nhiệm vụ và đặc thù của cơ quan, đơn vị. Như LĐLĐ huyện Vân Canh xây dựng mô hình gia đình hiếu học, dòng tộc không có tội phạm và tệ nạn xã hội. Công ty THHH Xổ số kiến thiết Bình Định có phong trào viết nhật ký làm theo tấm gương Bác. CĐ Trường THPT Nguyễn Bỉnh Khiêm (Hoài Ân), Trường Chuyên biệt hy vọng Quy Nhơn… xây dựng tinh thần yêu thương học sinh, đoàn kết hợp tác với đồng nghiệp, chống chia rẽ bè phái, cục bộ.
LĐLĐ huyện Hoài Nhơn tuyên dương công nhân, viên chức, người lao động qua 5 năm làm theo gương Bác. Ảnh: HOA KHÁ
Bà Phạm Thị Thanh Tùng, Phó Chủ tịch LĐLĐ TP Quy Nhơn, cho biết: “Việc học tập và làm theo tấm gương Chủ tịch Hồ Chí Minh của cán bộ, đoàn viên, công nhân viên chức, lao động thành phố được thể hiện rõ qua quá trình thực hiện nhiệm vụ trên từng lĩnh vực công tác. Cán bộ, công chức trong các cơ quan, đơn vị hành chính sự nghiệp thực hiện tiết kiệm chi phí hành chính, nâng cao tinh thần trách nhiệm trong công tác, tham mưu tổ chức thực hiện tốt công tác cải cách thủ tục hành chính. Công nhân lao động trong các doanh nghiệp thì chịu khó nghiên cứu, phát huy khả năng sáng tạo, cải tiến kỹ thuật, tiết kiệm chi phí sản xuất, nâng cao năng suất, chất lượng sản phẩm, phấn đấu thực hiện đạt và vượt doanh thu, chỉ tiêu kế hoạch đề ra”.
Đánh giá về việc thực hiện Chỉ thị 03-CT/TW của Bộ Chính trị về tiếp tục học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh trong công nhân, viên chức, người lao động 5 năm qua, ông Nguyễn Ngọc Anh, Phó Chủ tịch LĐLĐ tỉnh, cho biết: “Các cấp CĐ trong tỉnh đã triển khai tích cực và thực hiện có hiệu quả việc làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh. Công tác tuyên truyền, học tập chuyên đề hàng năm được triển khai có chất lượng. Qua đó đã có 529 tập thể, 950 cá nhân tiêu biểu ở các cấp CĐ đã được tuyên dương khen thưởng”.
NGUYỄN HỒNG PHÚC