Trường THPT chuyên Lê Quý Đôn sẽ hợp tác đào tạo với Trường Đại học Bách khoa Paris (Pháp)
(BĐ) - Ngày 8.7, thông qua giới thiệu của GS. Trần Thanh Vân, ông Yves Demay, Hiệu trưởng Trường Đại học Bách khoa Paris (Pháp), cùng một số nhà khoa học đã đến thăm và làm việc tại Trường THPT chuyên Lê Quý Đôn (TP Quy Nhơn).
Tại buổi làm việc, hai bên đã trao đổi thông tin về trường lớp, chương trình đào tạo và đi đến thống nhất rằng, GS. Trần Thanh Vân sẽ là cầu nối giúp hai bên lên kế hoạch, chi tiết hóa những vấn đề cần hợp tác, để tiến tới ký kết biên bản hợp tác vào tháng 10 năm nay.
Hiệu trưởng Trường Đại học Bách khoa Paris Yves Demay (giữa) thăm Trường THPT chuyên Lê Quý Đôn.
Trao đổi với Trường THPT chuyên Lê Quý Đôn, ông Yves Demay thông tin rằng, hàng năm trường có chỉ tiêu tuyển 100 sinh viên nước ngoài nhưng chỉ có khoảng 5 sinh viên Việt Nam đủ điều kiện theo học tại trường. “Chúng tôi sẽ cử người sang Trường THPT chuyên Lê Quý Đôn hướng dẫn thủ tục, cách thi tuyển vào trường và bổ sung kiến thức cần thiết cho những học sinh quan tâm” - ông Yves Demay nói.
Đánh giá cao sự hợp tác quốc tế này, Hiệu trưởng Trường THPT chuyên Lê Quý Đôn Mai Anh Dũng cho biết, biên bản ghi nhớ giữa hai trường sắp tới sẽ tạo thêm cơ hội cho những học sinh muốn sang Pháp du học.
KIM KHÁNH