Vân Canh: Tích cực chuyển đổi cây trồng
Ðối phó với hạn hán ngay từ đầu năm 2016, UBND huyện Vân Canh đã chủ động triển khai các mô hình chuyển đổi cây trồng trên diện tích trồng lúa có khả năng thiếu nước, để đảm bảo sản xuất đạt kết quả trong điều kiện nắng hạn kéo dài.
Ông Đào Thanh Định chăm sóc ruộng bắp. Ảnh: Hạnh Phúc
Tình hình hạn hán kéo dài đã ảnh hưởng đến sản xuất lúa vụ Hè Thu ở Vân Canh. Phòng NN&PTNT huyện đã tham mưu UBND huyện và các xã rà soát các công trình thủy lợi, thống kê diện tích đất trồng lúa không đủ nước tưới, vận động nông dân chuyển đổi cây trồng để tránh thiệt hại trong điều kiện khô hạn. Phổ biến Quyết định của UBND tỉnh về việc hỗ trợ 100% kinh phí mua giống các loại cây trồng cạn đối với các diện tích chuyển đổi từ đất lúa trong vùng không có nước tưới, chuyển sang cây trồng cạn cho các hộ đồng bào dân tộc thiểu số và hộ nghèo; các hộ còn lại được hỗ trợ 50% kinh phí mua giống để bà con nông dân mạnh dạn chuyển đổi, đầu tư thâm canh, mở rộng sản xuất.
Trạm Khuyến nông huyện đã phối hợp với Trung tâm Khuyến nông tỉnh xây dựng một số mô hình khuyến nông, chuyển giao tiến bộ KHKT trồng mè trên đất lúa chuyển đổi, trồng bắp lai, trồng cỏ nuôi bò, trồng mì cao sản rải vụ cho nông dân. Ông Trần Văn Khổ, Phó trưởng phòng NN&PTNT huyện Vân Canh, cho biết: “Trước tình hình khô hạn kéo dài, huyện đã chỉ đạo các địa phương đẩy mạnh chuyển đổi cây trồng; đồng thời hỗ trợ kinh phí cho bà con mua giống cây trồng phục vụ sản xuất; tuyên truyền, vận động nông dân ứng dụng tiến bộ KHKT vào việc chuyển đổi cây trồng mới, đảm bảo năng suất, sản lượng, tăng hiệu quả kinh tế”.
Canh Vinh là xã thực hiện chuyển đổi cây trồng trên đất trồng lúa thiếu nước sang trồng các loại cây trồng cạn đạt hiệu quả. Vụ Hè Thu này, xã đã vận động bà con chuyển hơn 12 ha đất trồng lúa thiếu nước sang trồng cây trồng cạn, trong đó có 1,8 ha đậu phụng, 5,2 ha bắp, 4,3 ha mè, 0,5 ha rau màu các loại. Ông Nguyễn Văn Huy, cán bộ khuyến nông xã, cho biết: “Để giúp đỡ bà con đối phó với hạn hán, xã đã tích cực vận động nông dân chuyển diện tích đất không chủ động được nước sang trồng các loại cây khác, chủ yếu là cây mè, bắp, rau màu và trồng cỏ nuôi bò; diện tích ruộng lúa còn lại tập trung hệ thống tưới nước đảm bảo, cung cấp đủ nước nên năng suất vẫn đảm bảo 60 tạ/ha; các loại cây trồng cạn cũng phát triển khá tốt và cho thu nhập cao gấp 2 - 3 lần so với trồng lúa”.
Ông Đào Thanh Định, ở thôn Bình Long - xã Canh Vinh, cho hay, những năm trước, 5 sào đất ruộng ông trồng lúa, nhưng do hạn hán lúa không thể phát triển nổi, năng suất chỉ đạt 250 kg/sào, thậm chí có năm mất trắng. Năm nay ông chuyển sang trồng bắp, có khả năng đạt năng suất 700 đến 800 kg/sào; hiện giá lúa và giá bắp bằng nhau, do vậy trồng bắp cho thu nhập gấp 2 - 3 lần so với trồng lúa; công chăm sóc, kinh phí đầu tư, nước tưới cho cây bắp ít hơn rất nhiều so với cây lúa.
Chủ trương chuyển đổi cơ cấu cây trồng ở huyện Vân Canh rất hợp với lòng dân, trước tình hình hạn hán, huyện đã kịp thời thực hiện phương án chuyển đổi cây trồng; cây trồng cạn tiết kiệm được nước tưới, hạn chế thiệt hại do hạn hán, công chăm sóc và chi phí ít hơn trồng lúa mà lại cho thu nhập cao, giảm nguy cơ mất mùa, đảm bảo nguồn thu nhập cho người dân.
HẠNH PHÚC