TTYT TX An Nhơn triển khai mổ ruột thừa qua nội soi
Được trang bị hệ thống phẫu thuật nội soi, TTYT TX An Nhơn đã tích cực chuẩn bị nhân lực để triển khai thành công kỹ thuật mổ ruột thừa qua nội soi.
Ngày 5.7 vừa qua, ca mổ ruột thừa qua nội soi đầu tiên được thực hiện tại TTYT TX An Nhơn, bệnh nhân là anh Nguyễn Thanh Xuân (50 tuổi, ở phường Nhơn Hưng). Ba ngày sau, liên tiếp 2 ca mổ ruột thừa qua nội soi cũng được tiến hành với bệnh nhân Phạm Văn Tây (22 tuổi, ở xã Nhơn Hạnh) và Lê Thị Bích Châu (18 tuổi, ở phường Bình Định).
Kíp mổ của TTYT TX An Nhơn do bác sĩ chuyên khoa I Võ Thanh Du phụ trách, phụ dụng cụ là cử nhân điều dưỡng Lê Thị Ánh Hồng, gây mê Lê Bích Phượng. Cả 3 người đều được đào tạo 3 tháng tại BVĐK tỉnh. Các ca mổ có sự hướng dẫn, hỗ trợ của các bác sĩ BVĐK tỉnh, gồm bác sĩ Nguyễn Quốc Kha - Phó Trưởng khoa Ngoại Tổng hợp, bác sĩ Dương Đỗ Hồng Nhân và Võ Ngọc Thơ.
Ca mổ ruột thừa qua hệ thống nội soi tại TTYT TX An Nhơn.
“Hiện tại, diễn biến sức khỏe các bệnh nhân đều tốt. Triển khai được kỹ thuật mổ nội soi ruột thừa qua nội soi giúp rút ngắn thời gian mổ và nằm viện, ít đau, ít biến chứng và không phải chuyển bệnh lên tuyến trên, bệnh nhân phấn khởi lắm” - bác sĩ Du chia sẻ.
Theo Giám đốc TTYT TX An Nhơn Lê Thái Bình, mổ hở ruột thừa được triển khai tại Trung tâm từ rất lâu, trung bình 15 ca/tháng. Nhưng trong 2 năm trở lại đây, mỗi tháng chỉ mổ 3 - 4 ca, do bệnh nhân xin đi BVĐK tỉnh để được mổ nội soi. “Nhận thấy nhu cầu thực tế rất lớn, Trung tâm đã đầu tư gần 4 tỉ đồng để mua sắm hệ thống mổ nội soi tiêu hóa, đồng thời tích cực nhận chuyển giao kỹ thuật mổ nội soi ruột thừa từ BVĐK tỉnh để mang lại lợi ích lớn cho bệnh nhân. Sau mổ ruột thừa, hệ thống mổ nội soi tiêu hóa sẽ được tận dụng và phát huy để mổ u nang buồng trứng” - bác sĩ Bình cho hay.
MAI LÂM