Công an xã Cát Trinh:Nỗ lực vì sự bình yên của xóm làng
Năm 2014, xã Cát Trinh (huyện Phù Cát) được UBND tỉnh công nhận xã nông thôn mới. Trong 19 tiêu chí xã phấn đấu đạt được, CA xã Cát Trinh đã nỗ lực phòng, chống tội phạm và đạt tiêu chí về ANTT ngay từ năm đầu đăng ký - năm 2011 - và giữ ổn định cho đến nay.
Để hoàn thành tốt nhiệm vụ, bên cạnh công tác nghiệp vụ, hàng năm, CA xã đều có kế hoạch tham mưu Đảng ủy, UBND xã lãnh đạo, chỉ đạo công tác giữ gìn trật tự an toàn xã hội. Bên cạnh đó, CA xã duy trì công tác xây dựng, củng cố phong trào Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc phù hợp tình hình thực tế; qua đó, tuyên truyền, vận động nhân dân quản lý giáo dục, không để con em vi phạm pháp luật; tích cực tham gia công tác an ninh tại nơi cư trú, hỗ trợ, giúp đỡ CA đấu tranh với tội phạm.
CA xã Cát Trinh giải quyết thủ tục hành chính cho người dân.
Ban CA xã đã phân công 6 CA viên phụ trách 4 thôn về ANTT, trực tiếp theo dõi phong trào Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc và hướng dẫn 29 tổ an ninh nhân dân hoạt động hiệu quả. Đặc biệt, CA Cát Trinh đã tham gia hòa giải, giải quyết dứt điểm nhiều vụ mâu thuẫn, tranh chấp trong nhân dân ngay từ cơ sở, không để phát sinh vụ việc phức tạp và dẫn đến phạm pháp hình sự.
Hàng năm, hưởng ứng các đợt cao điểm tấn công tội phạm, CA xã Cát Trinh đã xây dựng kế hoạch; xác định mục tiêu, đối tượng, địa bàn trọng điểm; đồng loạt ra quân phòng ngừa, trấn áp tội phạm thu được kết quả cao. Công tác tuần tra cũng được chú trọng; qua đó, phát hiện nhiều vụ phạm pháp, ngăn chặn tình trạng vi phạm trật tự an toàn giao thông, thanh thiếu niên tụ tập quậy phá...
Công tác quản lý nhà nước về ANTT, công tác tiếp dân cũng được CA xã đổi mới, tạo thuận lợi cho người dân và đảm bảo phục vụ tốt công tác nghiệp vụ.
Nhờ huy động sức mạnh quần chúng bảo vệ ANTT và thực hiện đồng bộ, hiệu quả các biện pháp nghiệp vụ, CA xã Cát Trinh đã chủ động trong phòng ngừa đấu tranh, góp phần ngăn chặn, kiềm chế tội phạm. Đặc biệt, nhiều vụ phạm pháp đã được làm rõ nhờ vào tinh thần cảnh giác của quần chúng và ý thức trách nhiệm cao của các chiến sĩ CA.
Điển hình, khoảng 20 giờ ngày 22.5.2016, ông Nguyễn Văn Thanh (ở thôn Phong An) phát hiện mô tô của mình dựng tại cầu Ván bị mất cắp. Đến 22 giờ cùng ngày, nhận được báo cáo về vụ trộm, CA xã đã huy động lực lượng truy xét dựa theo hướng tẩu thoát của kẻ gian. Nhờ tinh thần khẩn trương đó của lực lượng CA và sự hỗ trợ của quần chúng, ngay trong đêm, CA xã đã bắt 2 đối tượng trộm xe là Nguyễn Quang Hữu (SN 2002, ở thị trấn Ngô Mây) và Nguyễn Văn Hảo (SN 2002, ở xã Cát Tường, huyện Phù Cát), thu giữ chiếc xe mà chúng trộm của ông Thanh nhưng đã tháo bỏ biển số.
Từ hồ sơ ban đầu CA xã Cát Trinh chuyển giao, CA huyện Phù Cát đã điều tra, làm rõ băng trộm này còn có Hồ Công Khanh (SN 2000, ở xã Cát Tường) và vào ngày 26.4.2016, chúng đã lấy trộm mô tô của ông Từ Ngọc Thơ (ở thôn An Đức, xã Cát Trinh) bán được 2 triệu đồng chia nhau tiêu xài. CA huyện Phù Cát đã thu hồi 2 mô tô trả lại người bị hại và đang tiếp tục điều tra, làm rõ hoạt động phạm tội của các đối tượng trên để xử lý theo quy định.
Nói về nhiệm vụ trong thời gian đến, ông Lê Đình Toàn, Trưởng CA xã Cát Trinh, cho biết: “CA xã sẽ tiếp tục dựa vào sức mạnh của quần chúng để triển khai hiệu quả các biện pháp phòng, chống tội phạm. Vì cuộc sống bình yên của nhân dân, chúng tôi sẽ không ngừng nỗ lực, dù khó khăn thế nào cũng phấn đấu hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao phó”.
MAI LINH GIANG