Người thương binh làm kinh tế giỏi
Thực hiện lời dạy của Bác Hồ “Thương binh tàn nhưng không phế”, thương binh Nguyễn Minh Hưng, ở thôn Ðịnh Trung, xã Vĩnh Quang, huyện Vĩnh Thạnh đã khắc phục mọi khó khăn, gương mẫu đi đầu trong các hoạt động phát triển kinh tế, đem lại thu nhập khá cho gia đình.
Tham gia chiến trường Campuchia năm 1980, trở về quê hương với tỉ lệ thương tật 21%, nhưng với tinh thần của người lính không khuất phục trước khó khăn, luôn nỗ lực vươn lên trong cuộc sống, ông Hưng đã tìm tòi, học hỏi kinh nghiệm của người dân ở địa phương để phát triển kinh tế gia đình.
Cần kiệm tích lũy để có điều kiện đầu tư sản xuất, phát triển kinh tế là phương châm của ông Hưng trong những ngày đầu lập nghiệp. Với gần 1 ha đất soi nà và đất đồi gò, ông trồng các loại cây nông nghiệp ngắn ngày. Thu hoạch xong vụ mì, ông cày đất trồng dưa, trồng ớt và các loại đậu đỗ. Riêng vụ ớt năm nay, với diện tích 2 sào, ông đã thu về trên 50 triệu đồng.
Cùng với trồng trọt, ông Hưng còn chăn nuôi 4 con bò cái sinh sản; đồng thời mỗi năm xuất bán 2 lứa heo thịt. Trong vườn ông đào ao thả cá để làm thực phẩm cho gia đình và chế biến thức ăn cho chăn nuôi. Ông Hưng nhẩm tính, riêng trong năm 2016 này, với nguồn thu từ cây mì, ớt và chăn nuôi, gia đình ông còn lãi khoảng 100 triệu đồng sau khi trừ chi phí.
Ông Nguyễn Đãi, Chủ tịch Hội Cựu chiến binh xã Vĩnh Quang nhận xét: “Cựu chiến binh Nguyễn Minh Hưng là một trong những tấm gương tiêu biểu về vượt khó phát triển kinh tế. Trong cuộc sống, đồng chí Hưng luôn hòa nhã, giúp đỡ mọi người”.
Không những làm kinh tế giỏi, ông Hưng còn tích cực tham gia các hội, đoàn thể ở địa phương, như Hội Nông dân, Hội Cựu chiến binh; gương mẫu chấp hành các chủ trương, chính sách pháp luật của Đảng và Nhà nước. Nhiều năm liền gia đình ông đạt danh hiệu gia đình văn hóa, nông dân sản xuất, kinh doanh giỏi.
XUÂN DŨNG