Lễ khởi công xây dựng cầu nông thôn Thanh Tân
(BĐ) - Ngày 31.7, tại xã Hoài Hảo, huyện Hoài Nhơn, Tỉnh đoàn tổ chức Lễ khởi công xây dựng cầu Thanh Tân, thuộc thôn Phụng Du 2. Cầu Thanh Tân được thiết kế theo kiểu cầu tràn, dạng bản hộp với chiều dài thiết kế 11,5m, khổ cầu 4,5m, tải trọng thiết kế 13 tấn; với tổng kinh phí hơn 565 triệu đồng. Ban Thường vụ Tỉnh đoàn đã phối hợp với Đảng ủy, UBND, các đoàn thể và bà con nhân dân xã Hoài Hảo trong việc chuẩn bị các điều kiện như: vận động người dân hiến đất, hiến ruộng, hiến cây để xây cầu; đồng thời bàn giao mặt bằng sạch cho nhà thầu thi công. Thời gian hoàn thành công trình dự kiến tháng 10.2016.
Đây là cây cầu đầu tiên được triển khai xây dựng trong tổng số 10 cây cầu do Trung ương Đoàn đầu tư xây dựng tại tỉnh Bình Định giai đoạn 2015-2018. Việc khởi công xây dựng dự án 10 cầu nông thôn nói chung và cầu Thanh Tân nói riêng không chỉ giúp cho người dân, các em học sinh tại địa phương đi lại dễ dàng vào mùa mưa lũ; giúp cho việc vận chuyển hàng hóa, sản xuất gặp nhiều thuận lợi, góp phần thực hiện thắng lợi các chỉ tiêu xây dựng.
HẢI YẾN