Hội Nông dân huyện Tuy Phước:
Ðẩy mạnh phong trào nông dân thi đua XDNTM
Những năm qua, Hội Nông dân (HND) huyện Tuy Phước đã đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động hội viên, nông dân (HVND) trên địa bàn huyện tích cực hưởng ứng, tham gia phong trào nông dân thi đua xây dựng nông thôn mới (XDNTM), đạt hiệu quả thiết thực.
Nông dân xã Phước Quang thu gom bao bì thuốc BVTV bỏ vào hố thu gom rác. Ảnh: THÁI PHIÊN
Ông Nguyễn Bay, Chủ tịch HND huyện Tuy Phước, cho biết: Hội đã nghiên cứu, cụ thể hóa, phổ biến nhiều nội dung trong phong trào thi đua XDNTM do Trung ương HND Việt Nam phát động, nâng cao nhận thức cho HVND về mục tiêu, ý nghĩa và vai trò chủ thể của người dân trong công cuộc XDNTM. Tham gia ý kiến vào quá trình xây dựng quy hoạch và thực hiện quy hoạch ở địa phương. Đăng ký với Ban chỉ đạo XDNTM từng cấp trực tiếp tham gia thực hiện các tiêu chí môi trường, cơ cấu lao động, thu nhập, hộ nghèo, xây dựng cơ sở vật chất văn hóa, xây dựng hệ thống chính trị vững mạnh.
Hội cũng vận động HVND tích cực phát triển sản xuất; xây dựng cánh đồng mẫu lớn để phát triển sản xuất nông nghiệp hàng hóa, nâng cao giá trị thu nhập trên một đơn vị diện tích. Qua đó đưa kinh tế nông thôn chuyển dịch theo hướng công nghiệp, dịch vụ, ngành nghề, góp phần phát triển các cụm công nghiệp. Vận động HVND chỉnh trang nhà cửa, vườn tược; thực hiện cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa ở khu dân cư”; tham gia bảo vệ môi trường nông thôn; tích cực phòng, chống các tệ nạn xã hội, giữ gìn an ninh trên địa bàn; thường xuyên củng cố xây dựng tổ chức Hội vững mạnh. Vận động HVND hiến đất, đóng góp tiền, ngày công xây dựng kết cấu hạ tầng nông thôn.
Qua phát động, từ năm 2011 cho đến nay đã có hàng ngàn hộ HVND hiến 47.638 m2 đất, đóng góp gần 4,3 tỉ đồng, 2.463 ngày công lao động làm được 113 km đường giao thông; kiên cố 64 km kênh mương; làm mới, sửa chữa 12 cầu cống. Riêng năm 2015, tổng kinh phí xây dựng giao thông nông thôn trên địa bàn huyện là 60,5 tỉ đồng, trong đó nông dân đóng góp 48,5%, tỉnh hỗ trợ bằng xi măng chiếm 18%, ngân sách huyện 8% và ngân sách xã 25,5%. Toàn huyện thực hiện 24 cánh đồng mẫu lớn với diện tích 2.439 ha; xây dựng 16 mô hình chăn nuôi, 4 mô hình thủy sản, 3 mô hình ngành nghề nông thôn, 22 mô hình trồng trọt, 6 mô hình trồng hoa, 7 mô hình trồng nấm, 3 mô hình ươm cây con giống nhằm chuyển giao KHKT đến hộ nông dân, mang lại hiệu quả thiết thực.
Hội đã tuyên truyền, phát động HVND đăng ký phấn đấu đạt danh hiệu sản xuất kinh doanh giỏi các cấp, thi đua phát triển kinh tế hộ gia đình, giúp nhau giảm nghèo bền vững, đến nay có trên 10.000 hộ đạt danh hiệu nông dân sản xuất giỏi các cấp. Phối hợp với Ngân hàng Chính sách xã hội huyện thành lập 68 tổ vay vốn, với 2.735 hộ HVND được vay trên 63 tỉ đồng để đầu tư phát triển sản xuất, chăn nuôi, trồng trọt, tăng thu nhập, góp phần giảm nghèo bền vững. Đến nay, thu nhập bình quân đầu người toàn huyện đạt 32,1 triệu đồng/năm; hộ nghèo giảm còn 3%.
Thực hiện tiêu chí môi trường, HND các cấp đã thành lập 30 câu lạc bộ nông dân phát triển bền vững, vận động HVND thực hiện tốt công tác vệ sinh môi trường ở khu dân cư; xây dựng 27 đoạn đường tự quản về vệ sinh môi trường, lắp đặt 634 hố thu gom rác bảo vệ thực vật trên đồng ruộng.
Ông Nguyễn Bay cho biết thêm trong thời gian đến, HND huyện tiếp tục đẩy mạnh thực hiện các phong trào: Nông dân thi đua XDNTM; nông dân thi đua sản xuất, kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau giảm nghèo và làm giàu chính đáng; vận động cán bộ, HVND tiếp tục tham gia hoàn thiện cơ sở hạ tầng nông thôn, đặc biệt là đường giao thông nông thôn, kênh mương thủy lợi và các công trình phúc lợi xã hội, qua đó góp phần thực hiện thắng lợi theo lộ trình đã đề ra đến năm 2020 huyện Tuy Phước đạt chuẩn NTM.
THÁI PHIÊN