Hội LHPN huyện Phù Cát: Tích cực hỗ trợ hội viên phát triển kinh tế
Xác định hỗ trợ hội viên (HV) phụ nữ phát triển kinh tế là một trong những nhiệm vụ trọng tâm, góp phần xây dựng cuộc sống gia đình ấm no, hạnh phúc, Hội LHPN huyện Phù Cát đã có nhiều hoạt động thiết thực, giúp HV phát triển kinh tế, ổn định cuộc sống.
Phụ nữ xã Cát Hải thu hoạch đậu phụng. Ảnh: HOÀI TRUNG
Hội LHPN huyện Phù Cát hiện có trên 25.000 HV, phần lớn chị em HV tham gia sản xuất nông nghiệp và buôn bán nhỏ, cuộc sống còn gặp nhiều khó khăn và rất cần sự hỗ trợ về nguồn vốn để đầu tư phát triển kinh tế.
Xuất phát từ nhu cầu đó, trong những năm qua, Hội LHPN huyện Phù Cát đã phối hợp với Ngân hàng Chính sách xã hội (NHCSXH) huyện nhận ủy thác giúp HV vay vốn ưu đãi để phát triển kinh tế. Tính đến nay, đã có trên 7.000 HV vay vốn với tổng dư nợ tại NHCSXH trên 158,7 tỉ đồng. Nhờ nguồn vốn vay ưu đãi, nhiều chị em đã thoát nghèo, xuất hiện ngày càng nhiều điển hình tiên tiến.
Bên cạnh việc hỗ trợ nguồn vốn vay ưu đãi, Hội LHPN huyện thường xuyên quan tâm, giúp đỡ HV bằng nhiều hình thức khác, như: Phối hợp với các đơn vị mở lớp dạy nghề và tập huấn nâng cao tay nghề cho HV; tổ chức 60 lớp tập huấn chuyển giao KHKT trồng và chăm sóc rau an toàn, bảo vệ thực vật, kỹ thuật sản xuất, chăn nuôi để duy trì và phát triển các mô hình kinh tế: Trồng hoa, nuôi cá, nuôi heo hướng nạc. Xây dựng và duy trì các tổ tiết kiệm tạo ra nguồn vốn cho chị em vay không tính lãi để đầu tư sản xuất, nâng cao thu nhập. Tuyên truyền, vận động HV tích cực hưởng ứng, tham gia xây dựng nông thôn mới ở địa phương gắn với cuộc vận động “Xây dựng 5 không, 3 sạch”. Nhờ những chính sách ưu đãi, sự quan tâm chia sẻ, động viên kịp thời, sự yêu thương, đùm bọc lẫn nhau mà số hộ nghèo, đặc biệt số hộ nghèo do phụ nữ làm chủ đã giảm qua các năm. Từ đó, giúp các chị em khẳng định được vai trò làm chủ kinh tế gia đình, nhiều chị em sau khi được tuyên truyền, học tập không còn tự ti, mặc cảm, mạnh dạn đứng ra vay vốn đầu tư vào sản xuất, chăn nuôi có hiệu quả.
Trên địa bàn huyện đã xuất hiện ngày càng nhiều gương điển hình trong phong trào phụ nữ làm kinh tế giỏi. Một trong số đó là chị Hồ Thị Thủy, ở thôn Hội Vân - xã Cát Hiệp. Chị Thủy chia sẻ: “Trước kia hoàn cảnh gia đình tôi rất khó khăn, không có vốn để đầu tư sản xuất nên thu nhập rất thấp. Mấy năm trở lại đây, nhờ sự hỗ trợ của Hội LHPN huyện, tôi được tiếp cận nguồn vốn vay ưu đãi của NHCSXH huyện Phù Cát. Từ nguồn vốn vay, tôi mở rộng quy mô trồng trọt kết hợp chăn nuôi, thu nhập trên 300 triệu đồng/năm, gia đình đã có “của ăn, của để”, xây dựng nhà cửa khang trang, nuôi con cái ăn học đàng hoàng”.
Bà Thái Thị Mười, Phó Chủ tịch Hội LHPN huyện Phù Cát, cho biết: Giảm nghèo là vấn đề quan trọng, là đòn bẩy tạo nên sự thành công của các phong trào khác. Bởi vậy, việc nâng cao thu nhập cho chị em HV luôn được Hội quan tâm, triển khai bằng nhiều hình thức thiết thực để giúp HV tìm được hướng đi đúng trong phát triển kinh tế, từ đó nhiều HV đã thoát nghèo, vươn lên làm giàu trên chính quê hương mình.
Những hoạt động cụ thể, thiết thực và sự chủ động của Hội LHPN huyện Phù Cát trong phong trào phát triển kinh tế, không chỉ giúp chị em thay đổi cách nghĩ, cách làm mà còn phát huy khả năng sáng tạo của mỗi HV trong sản xuất, kinh doanh, giúp nhiều HV thoát nghèo và vươn lên làm giàu chính đáng, góp phần quan trọng vào công cuộc xóa đói, giảm nghèo và đẩy nhanh tiến độ xây dựng nông thôn mới trên địa bàn huyện.
LƯƠNG NGỌC TẤN