Tây Sơn: Nỗ lực xóa bỏ lò gạch ngói bằng đất sét nung thủ công
Tiếp tục thực hiện Chỉ thị của UBND tỉnh, mới đây UBND huyện Tây Sơn đã tổ chức cuộc họp Ban chỉ đạo xóa bỏ lò gạch ngói bằng đất sét nung thủ công trên địa bàn, nhằm đánh giá tình hình thực hiện lộ trình và chính sách hỗ trợ chấm dứt hoạt động sản xuất gạch ngói đất sét nung bằng lò thủ công.
Theo thống kê, trên địa bàn huyện Tây Sơn có tổng cộng 943 lò gạch ngói thủ công phải tháo dỡ trong 3 năm, 2014-2016; đến 31.12.2016 huyện Tây Sơn sẽ chấm dứt hoàn toàn sản xuất gạch ngói thủ công bằng đất sét nung. Tuy nhiên, đến nay toàn huyện chỉ mới vận động tháo dỡ được 316 lò gạch ngói thủ công. Tổng số tiền đã chi hỗ trợ cho số cơ sở đã chấp hành tháo dỡ trên 5,24 tỉ đồng.
Một lò gạch nằm trong diện tháo dỡ, song chưa chấp hành.
Như vậy toàn huyện còn lại 627 lò phải được tháo dỡ trong thời gian từ nay đến hết ngày 31.12.2016. Ông Nguyễn Kế Lộc, Trưởng phòng Kinh tế hạ tầng huyện Tây Sơn, cho biết: Với số lượng lò trại còn lại khá lớn như vậy, từ nay đến cuối năm việc tập trung vận động tháo dỡ xóa bỏ lò gạch ngói thủ công trên địa bàn huyện sẽ gặp không ít khó khăn. Để thực hiện nghiêm túc Chỉ thị 04 của UBND tỉnh, đồng chí Đỗ Văn Sĩ, Chủ tịch UBND huyện, đã yêu cầu các cơ quan chức năng, các hội đoàn thể trên địa bàn huyện tiếp tục tăng cường công tác tuyên truyền, vận động các chủ cơ sở cam kết tháo dỡ lò trại, ngừng sản xuất gạch ngói thủ công đúng lộ trình. Các địa phương chi trả kịp thời và đầy đủ chế độ hỗ trợ cho chủ cơ sở và người lao động đúng với quy định của UBND tỉnh.
Trong tháng 8 này, UBND huyện sẽ thành lập Đoàn kiểm tra liên ngành, tiến hành kiểm tra các cơ sở sản xuất gạch ngói trên địa bàn nhằm xác lập, củng cố hồ sơ phục vụ cho việc tổ chức cưỡng chế các trường hợp chây ỳ; đặc biệt là sẽ kiên quyết cưỡng chế tháo dỡ số lò trại còn tồn tại trong kế hoạch 2 năm 2014 - 2015. Tổ công tác của huyện phối hợp cùng các địa phương tăng cường công tác tuyên truyền, vận động, hướng dẫn 411 chủ cơ sở sản xuất gạch ngói thủ công trong các cụm công nghiệp khẩn trương lập hồ sơ đề nghị hỗ trợ tháo dỡ lò trại và ổn định cuộc sống cho lao động. Kiên quyết đến sau ngày 31.12.2016, huyện Tây Sơn sẽ chấm dứt hoàn toàn việc sản xuất gạch ngói đất sét nung bằng lò thủ công.
HOÀNG CHI