Bí thư Trung ương Đoàn làm việc với Ban Thường vụ Tỉnh đoàn
(BĐ) - Ngày 8.8, Đoàn công tác của Trung Ương Đoàn do đồng chí Nguyễn Long Hải, Bí thư Trung ương Đoàn, Chủ tịch Hội đồng Đội Trung ương dẫn đầu có buổi làm việc với Ban Thường vụ Tỉnh đoàn các vấn đề liên quan đến chương trình công tác Đoàn, phong trào Thanh thiếu nhi và việc triển khai tổ chức các hoạt động trong Chiến dịch “Thanh niên Tình nguyện Hè” năm 2016.
Tại buổi làm việc, Ban Thường vụ Tỉnh đoàn báo cáo kết quả một số hoạt động nổi bật từ đầu năm đến nay như: thực hiện 258 công trình, phần việc thanh niên tham gia xây dựng nông thôn mới; sửa chữa tu bổ 18 cây cầu và 41 km đường nông thôn; xây dựng 123 tuyến đường thanh niên văn minh đô thị; thực hiện 15 km “Thắp sáng đường quê”… Toàn tỉnh có 32 đội hình hoạt động tình nguyện thực hiện chiến dịch tình nguyện “Mùa hè xanh” với 1.600 thanh niên tham gia…
Các đại biểu đã trao đổi, thảo luận nhiều vấn đề liên quan đến công tác Đoàn và phong trào thanh niên hiện nay như: việc nắm bắt và định hướng tư tưởng trong đoàn viên, thanh niên; công tác phát triển đoàn viên và tập hợp thanh niên vào tổ chức đoàn, nhất là các doanh nghiệp ngoài nhà nước; hoạt động của Đoàn Thanh niên lực lượng vũ trang; thực hiện nội dung chuẩn bị cho Đại hội Đoàn các cấp; tiến hành rà soát công tác cán bộ và tổ chức công tác tập huấn cho cán bộ đoàn các cấp…
Phát biểu tại buổi làm việc, đồng chí Nguyễn Long Hải đã ghi nhận những kết quả trong công tác Đoàn và phong trào thanh thiếu nhi của tỉnh đã có nhiều chuyển biến tích cực. Nhiều đơn vị, cơ sở Đoàn đã tập trung nguồn lực tổ chức các hoạt động chuyên sâu theo lĩnh vực chuyên môn thế mạnh của từng đơn vị, nâng cao chất lượng các mô hình, hoạt động, công trình, phần việc thanh niên hướng về các xã khó khăn. Trong thời gian tới, đồng chí Nguyễn Long Hải đề nghị Tỉnh Đoàn tập trung triển khai các hoạt động tư vấn hướng nghiệp, hỗ trợ việc làm cho ĐVTN... Đặc biệt, các cấp bộ đoàn tập trung tăng cường bám sát cơ sở, đi cơ sở để thực hiện nội dung chuẩn bị cho Đại hội Đoàn các cấp tiến tới Đại hội Đoàn toàn quốc lần thứ XI.
HẢI YẾN