Vững vàng ở địa bàn phức tạp
Thượng úy Lê Tuấn Tú vẫn còn nhớ cảm giác đầu tiên khi được phân công về phụ trách KV 4, phường Lê Hồng Phong, TP Quy Nhơn. Đây là địa bàn vốn phức tạp với tên gọi “xóm Ga” hay “xóm Vườn Bông” bởi tập trung nhiều loại tội phạm và tệ nạn xã hội hoạt động. Đằng sau những tuyến phố sầm uất là những con hẻm nhỏ, ngoằn ngoèo, đan nhau như bàn cờ. Dân cư ở đó phần lớn là lao động nghèo, việc quản lý giáo dục con cái chưa được quan tâm. Địa bàn này có vài chục đối tượng hình sự, ma túy cộm cán, mới ra tù, bị án treo hoặc liên quan đến các vụ án bị khởi tố được cho tại ngoại để điều tra cần phải theo dõi, quản lý chặt.
Trước tình hình đó, với trách nhiệm quản lý địa bàn, thượng úy Lê Tuấn Tú đã đề ra nhiều giải pháp để khắc chế các hành vi vi phạm pháp luật. Mỗi khi xuống địa bàn, trước tiên, anh đến nhà đối tượng đang quản lý để thăm hỏi, động viên, nắm tâm tư, nguyện vọng và đề xuất chính quyền giải quyết.
Thượng úy Lê Tuấn Tú nắm tình hình ở cơ sở.
Ông Nguyễn Xuân Tý, Khu vực trưởng KV 4, nhận xét: “Cũng nhờ anh Tú thường xuyên lui tới mà các đối tượng không mặc cảm, gia đình của họ cũng gần gũi và có trách nhiệm hơn với con cái. Có việc liên quan đến ANTT là họ báo ngay với Công an giải quyết”.
Thượng úy Tú chia sẻ kinh nghiệm để quản lý tốt địa bàn: “Khi có vụ việc xảy ra, phải tập trung giải quyết nhanh, dứt điểm; mức độ đến đâu xử lý đến đó để giáo dục, răn đe. Nếu không, vụ việc sẽ càng phức tạp và người dân sẽ mất niềm tin vào Công an”.
Từ đầu năm đến nay, Thượng úy Tú đã xử lý 11 vụ, 20 đối tượng có hành vi bạo lực gia đình, đánh nhau, gây rối, hủy hoại tài sản, xúc phạm danh dự, nhân phẩm người khác. Như vào ngày 19.6, khi anh Nguyễn Du Duy Kỵ báo cáo Công an phường việc anh bị mất xe máy Yamaha Exciter tại phòng trọ, thượng úy Tú đã nhanh chóng điều tra và thấy Lê Phúc Thịnh (SN 1994, trú ở TP Buôn Mê Thuộc, Đắk Lắk) có nhiều dấu hiệu nghi vấn. Trước đó, anh Kỵ có cho Thịnh mượn xe đi việc riêng. Kiên trì đấu tranh, Thịnh phải thú nhận, do chủ định trộm nên khi mượn xe của anh Kỵ đã cắt riêng một chìa khóa để chờ cơ hội. Sáng đó, Thịnh dậy sớm tập thể dục, thấy cửa nhà trọ không khóa nên đã lấy chìa khóa và cờ-lê xuống dắt xe của anh Kỵ ra khu vực chợ Đầm tháo biển số, dựng trên vỉa hè rồi trở về nghe ngóng tình hình, nhưng hành vi đó đã bị phát hiện.
Cũng trong tháng 6, nhận tin báo về đối tượng Trần Nhật Lâm đang sử dụng và mua bán “cỏ Mỹ” tại tiệm game, thượng úy Tú đã nhanh chóng đến thu giữ nhiều gói thảo mộc khô đã được phân nhỏ và đưa đối tượng về Công an phường xử lý. Người dân cho biết, Lâm đã nhiều lần mua bán loại chất gây nghiện này, khiến không ít thanh thiếu niên hiếu kỳ rủ nhau dùng rồi nghiện, dẫn đến phạm pháp.
Ngoài ra, những vấn đề bức xúc trong cuộc sống, thượng úy Tú đều ghi nhận và đề xuất cấp ủy khu phố có hướng giải quyết; từ đó, tạo sự tin yêu trong người dân. Để giữ bình yên cho khu vực, thượng úy Lê Tuấn Tú còn duy trì hiệu quả hoạt động mô hình “Tiếng loa cảnh giác”. Hàng đêm, tiếng loa vang lên trong các con hẻm đã đánh thức tinh thần cảnh giác và ý thức cộng đồng của bà con trong phòng chống tội phạm, giữ gìn trật tự khu phố.
DANH NHÂN