Vĩnh Thạnh: Dai dẳng nạn phá rừng làm rẫy
Thời gian qua, mặc dù chính quyền địa phương và ngành chức năng huyện Vĩnh Thạnh đã có nhiều nỗ lực trong công tác quản lý, bảo vệ rừng (QL-BVR), song tình trạng phá rừng trái phép để làm rẫy vẫn còn diễn ra phổ biến.
Rẫy lúa của ông Đinh Văn Xay - ở làng Kon Trú, xã Vĩnh Kim - canh tác trên diện tích rừng bị phát, đốt trái phép.
Theo Hạt Kiểm lâm (KL) huyện Vĩnh Thạnh, từ đầu năm đến nay, trên địa bàn huyện đã xảy ra 20 vụ phá rừng làm rẫy trái phép, làm thiệt hại hơn 8 ha rừng, trong đó chủ yếu là rừng phòng hộ thuộc chức năng quản lý của Ban quản lý rừng phòng hộ huyện Vĩnh Thạnh.
Mới đây nhất là vụ phá rừng làm rẫy tại làng Kon Trú, xã Vĩnh Kim. Chỉ riêng các hộ Đinh Phúi, Đinh Văn Xay và Đinh Thị Mên đã gây thiệt hại trên 2,4 ha rừng phòng hộ. Theo các hộ này, do thiếu đất sản xuất nên dù biết phá rừng là vi phạm pháp luật nhưng họ vẫn làm liều. Ông Đinh Phúi cho biết: “Vợ chồng tui mới tách riêng, chỉ có hơn 1 sào ruộng, đất không có nên thiếu cái ăn. Dù biết phá rừng là vi phạm nhưng vì không có đất nên cũng làm liều”.
Trong số 20 vụ phá rừng trái phép trong 7 tháng đầu năm trên địa bàn huyện Vĩnh Thạnh, riêng trên địa bàn xã Vĩnh Kim đã có đến 14 vụ với diện tích rừng bị thiệt hại gần 6,7 ha. Hầu hết các đối tượng tham gia phá rừng trái phép đều chung một lý do là thiếu đất sản xuất.
Ông Đinh Khư, Phó Chủ tịch UBND xã Vĩnh Kim, cho rằng: “Phá rừng làm nương rẫy trái phép là hành vi vi phạm đã được quy định tại Luật Bảo vệ và Phát triển rừng (BV&PTR), không thể vì lý do thiếu đất sản xuất mà người dân ngang nhiên vào rừng chặt phá trái phép để làm nương rẫy. Tới đây xã sẽ rà soát để có kế hoạch quy hoạch và cấp đất cho các trường hợp không có đất sản xuất. Tuy nhiên, với những đối tượng vi phạm này, xã sẽ phối hợp cơ quan chức năng hoàn tất hồ sơ để xử lý nghiêm theo pháp luật”.
Để tăng cường hiệu quả công tác QL-BVR, Hạt KL huyện Vĩnh Thạnh luôn đề cao vai trò của lực lượng KL địa bàn, bởi đây là lực lượng luôn bám sát cơ sở, là nòng cốt trong ban chỉ huy phòng cháy chữa cháy rừng tại cơ sở. Anh Đinh Văn Bình, cán bộ KL phụ trách địa bàn xã Vĩnh Kim, cho biết: “Để hoàn thành tốt nhiệm vụ, lực lượng KL phụ trách địa bàn tăng cường bám sát cơ sở, triển khai các công tác phối hợp cùng lực lượng tại cơ sở thực hiện tuần tra, xử lý các vụ việc phát sinh; thường xuyên tuyên truyền, phổ biến về công tác QL-BVR đến mỗi hộ dân. Tuy nhiên, nhiều người dân chỉ vì cái lợi trước mắt mà liều lĩnh phá rừng. Đơn cử như trường hợp của ông Đinh Phúi ở làng Kon Trú, khi phát hiện ông Phúi phá rừng, lực lượng KL và Ban quản lý rừng phòng hộ đã lên tận nơi ngăn chặn, thu giữ dụng cụ, phương tiện phá rừng và thông tin tuyên truyền cho đối tượng này về Luật BV&PTR, tham mưu cho xã mời đối tượng này xuống xã làm cam kết không tái phạm, nhưng sau đó đối tượng này vẫn tiếp tục phá trái phép hơn 4.900 m2 rừng phòng hộ”.
Ông Nguyễn Sơn Tùng, Phó Hạt trưởng Hạt KL huyện Vĩnh Thạnh, cho biết: “Trong 7 tháng đầu năm 2016, Hạt KL huyện đã phối hợp UBND các xã, thị trấn tổ chức gần 50 hội nghị tuyên truyền về Luật BV&PTR, tổ chức cho hơn 2.000 người ký cam kết BVR. Lực lượng KL huyện tăng cường tuần tra, kiểm soát, phát hiện và ngăn chặn các hành vi khai thác, mua bán lâm sản, phá rừng làm rẫy trái phép; tuy nhiên tình trạng vi phạm vẫn liên tiếp xảy ra. Nguyên nhân là do đời sống kinh tế của người dân miền núi ở đây còn nhiều khó khăn, thu nhập thấp; hoạt động sản xuất nông nghiệp và sinh hoạt hầu như gắn liền với rừng, chủ yếu dựa vào canh tác nương rẫy. Mặt khác, phương thức canh tác lạc hậu theo lối quảng canh, du canh nên năng suất cây trồng đạt thấp, đất đai bị thoái hóa nhanh dẫn đến tình trạng thiếu đất canh tác”.
Điều đáng nói là nhiều đối tượng phá rừng làm rẫy trái phép đã bị phát hiện, xử lý, nhưng sau đó vẫn tiếp tục phá rừng làm rẫy. Hiện nay, Hạt KL huyện Vĩnh Thạnh đang phối hợp với các ngành chức năng của tỉnh và huyện tiến hành điều tra, đo đạc diện tích rừng bị phát, đốt trái phép để hoàn tất hồ sơ trình cấp thẩm quyền xử lý - ông Tùng cho biết thêm.
XUÂN DŨNG