Tiếp thêm niềm hy vọng
Từ năm 2001 đến nay, đã có 932 trẻ khuyết tật cơ quan vận động trên địa bàn tỉnh được phẫu thuật, 299 em được trang bị dụng cụ chỉnh hình từ chương trình hỗ trợ của Hội SAP-VN, với tổng kinh phí hơn 2,7 tỉ đồng. Và, đó chưa phải là những con số cuối cùng…
Trọng tâm công tác của Hội SAP-VN là chương trình phẫu thuật chỉnh hình cho trẻ em bị khuyết tật về chân tay, có thể do bẩm sinh, tai nạn hay chứng bại não gây ra. Mỗi năm, trị giá các hoạt động thiện nguyện của SAP-VN tại Việt Nam lên đến 250 ngàn - 300 ngàn USD. Mỗi ca phẫu thuật cho trẻ khuyết tật có kinh phí khoảng 300 USD.
Bác sĩ Võ Văn Việt kiểm tra tay phải của em Nguyễn Nguyên Nhật sau phẫu thuật.
Nhân lên niềm vui
Ngôi nhà nằm lọt thỏm giữa cánh đồng, đường vào nhà là bờ ruộng nhỏ xíu chỉ vừa một người qua. Nhà nhỏ mà trống hoác, đồ đạc chẳng có gì ngoài một tấm phản nhỏ ở nhà trên, bàn thờ trơ trọi bát hương, chiếc tivi 14 inches đặt ở chái bếp. Căn buồng là mớ hỗn độn quần áo. Đó là nơi chị Trần Thị Cao (ở thôn Chánh Hóa, xã Cát Thành, huyện Phù Cát) cư ngụ.
Ngay từ lúc mới lọt lòng, 2 cậu con trai sinh đôi của chị Cao đã mang dị tật dính ngón. Nguyễn Xuân Hưng bị dính ngón giữa và áp út của bàn tay trái, Nguyễn Xuân Hải bị cả 2 tay. Nhà nghèo, bệnh cũng chẳng ảnh hưởng ngay đến tính mạng nên 2 bé cứ thế mà lớn lên. Mãi đến năm ngoái, khi đoàn khám sàng lọc của SAP-VN, Sở LĐ-TB&XH và Bệnh viện Chỉnh hình- Phục hồi chức năng Quy Nhơn về huyện Phù Cát, gia đình chị Cao mới đưa 2 con đi khám. Ngay sau đó, cả 2 em đều được phẫu thuật tách ngón tay. Năm nay, Hải tiếp tục phẫu thuật lần thứ 2.
Ngày 8.8 vừa qua, đoàn công tác của Hội SAP-VN, Sở LĐ-TB&XH và Bệnh viện Chỉnh hình - Phục hồi chức năng Quy Nhơn đã tìm về đến tận nhà của Hưng và Hải. Chủ tịch Hội đồng Quản trị của Hội SAP-VN Nguyễn Ngọc Thành và Phó Giám đốc Bệnh viện Chỉnh hình - Phục hồi chức năng Quy Nhơn Võ Văn Việt đã tỉ mẩn kiểm tra lại các ngón tay của 2 em, đánh giá chức năng vận động của từng ngón tay. “Cả 2 cần phải phẫu thuật một lần nữa mới hoàn chỉnh” - bác sĩ Việt cho biết.
Ngoài 2 anh em sinh đôi Hưng, Hải, đoàn còn đi thăm nhiều gia đình khác có trẻ em khuyết tật vận động được tài trợ phẫu thuật chỉnh hình năm 2015. Đó là em Võ Văn Hải, mắc chứng chân chữ X, ở xã Bình Nghi; em Nguyễn Nguyên Nhật, bị vẹo khuỷu tay, ở xã Tây Vinh (huyện Tây Sơn); cùng em Nguyễn Hồ Duy Vũ, bị bại não thể nhẹ ở xã Cát Tài (huyện Phù Cát). Các em đều có chuyển biến tốt sau khi được can thiệp.
Ông Nguyễn Ngọc Thành (phải) cùng đoàn công tác đến thăm 2 anh em sinh đôi Nguyễn Xuân Hưng, Nguyễn Xuân Hải.
Tiếp nối hành trình
Đi thăm các trẻ đã được phẫu thuật là hoạt động thường xuyên của ông Nguyễn Ngọc Thành từ những ngày đầu SAP-VN triển khai hoạt động tại tỉnh Bình Định. Đến từng nhà, ông trực tiếp nắn tay, nhìn dáng đi, chụp ảnh, cẩn thận ghi chép thông tin về tiến triển của từng cháu nhỏ.
Lần đầu ông Nguyễn Ngọc Thành đặt chân đến Bình Định là vào năm 1996. Đó cũng là chuyến tiền trạm mở đầu cho hành trình 20 năm mang hy vọng đến với trẻ em khuyết tật cơ quan vận động. Từ đó đến nay, năm nào ông Thành cũng về nước và ghé Bình Định trong chuỗi những hoạt động thiện nguyện đầy ý nghĩa.
Không thể nói là không vất vả, nhưng mỗi lần đặt chân về nước mình làm việc thiện thì lại thấy mọi cực khổ tiêu tan. Hạnh phúc lắm chứ, khi được giúp đỡ những đứa trẻ bị bệnh, đi lại khó khăn mà nhà nghèo quá không thể lo chữa trị được
Ông NGUYỄN NGỌC THÀNH - Chủ tịch Hội đồng Quản trị của Hội SAP-VN
Quê ở TP Hải Phòng, ông Thành đã định cư ở Mỹ 33 năm. Năm nay đã 59 tuổi, di chuyển liên tục khắp các vùng miền trong cả nước nhưng chẳng nghe người thầy giáo dạy Toán này than mệt. Ông kể, với mỗi chuyến đi về Việt Nam, các thành viên SAP-VN phải dành ít nhất khoảng 6 tháng chuẩn bị. Tại từng tỉnh, các đại diện của SAP-VN đảm nhiệm công việc liên lạc với bệnh viện, chuẩn bị phương tiện và nhiều đợt đưa bác sĩ đến tận nơi giải phẫu...
“Không thể nói là không vất vả, nhưng mỗi lần đặt chân về nước mình làm việc thiện thì lại thấy mọi cực khổ tiêu tan. Hạnh phúc lắm chứ, khi được giúp đỡ những đứa trẻ bị bệnh, đi lại khó khăn mà nhà nghèo quá không thể lo chữa trị được” - ông Thành chia sẻ.
Trong đợt công tác tại Bình Định lần này, ông Nguyễn Ngọc Thành đã làm việc với lãnh đạo Sở LĐ-TB&XH và Bệnh viện Chỉnh hình - Phục hồi chức năng Quy Nhơn. Ông chia sẻ dự định tổ chức đợt khám sàng lọc sức khỏe toàn diện cho trẻ em trong năm 2017, với đội ngũ các bác sĩ nhiều chuyên khoa là người gốc Việt hiện đang làm việc tại Mỹ. Theo Phó Giám đốc Sở LĐ-TB&XH Lê Thị Vinh Hương, khi SAP-VN có văn bản chính thức, Sở sẽ phối hợp với các đơn vị liên quan để triển khai hoạt động đầy nhân văn này.
Và như thế, hành trình thiện nguyện vì niềm hạnh phúc trẻ em sẽ được tiếp nối…
NGUYỄN VĂN TRANG
SAP-VN (Social Assistance Program for Vietnam) là tổ chức thiện nguyện được thành lập năm 1992, trụ sở ở bang California, Mỹ. Với mục tiêu chính là cung cấp, cứu trợ trực tiếp cho người nghèo, đặc biệt là trẻ mồ côi và khuyết tật trong chăm sóc sức khỏe, giáo dục và phúc lợi xã hội. Kinh phí để tổ chức các chương trình của SAP-VN xuất phát từ sự đóng góp của cộng đồng và các hoạt động gây quỹ. Một số thiết bị y tế được tài trợ bởi bệnh viện, các công ty dược phẩm ở Mỹ.
Ông Nguyễn Ngọc Thành chính là một trong những thành viên sáng lập SAP-VN.