Tây Sơn: Đưa bãi chôn lấp chất thải rắn vào hoạt động
Công trình bãi chôn lấp chất thải rắn huyện Tây Sơn (tại thôn Phú An, xã Tây Xuân) do UBND huyện Tây Sơn làm chủ đầu tư, xây dựng trên diện tích 7 ha, đã hoàn thành, đưa vào hoạt động, góp phần xử lý rác thải trên địa bàn huyện.
Công trình gồm các hạng mục: Ô chôn lấp, khu xử lý nước rỉ rác, khu điều hành, hệ thống cấp nước và phòng cháy chữa cháy; hệ thống quan trắc môi trường, đường giao thông từ quốc lộ 19 vào bãi dài gần 2 km, hệ thống điện. Tổng vốn đầu tư (giai đoạn 1) của công trình hơn 34 tỉ đồng, trong đó Vương quốc Bỉ tài trợ không hoàn lại 23,42 tỉ đồng, còn lại do ngân sách tỉnh và huyện Tây Sơn bố trí. Công trình được triển khai thi công vào tháng 6.2014, đến tháng 12.2015 hoàn thiện.
San lấp rác thải tại bãi chôn lấp chất thải rắn huyện Tây Sơn. Ảnh: HOÀNG CHI
Sau khi được chủ đầu tư là UBND huyện Tây Sơn giao Ban quản lý Cấp thoát nước huyện Tây Sơn quản lý vận hành, ngày 27.7 vừa qua, Ban quản lý đã bắt đầu triển khai việc thu gom xử lý rác. Hiện mỗi ngày có 2 xe vận chuyển rác (gồm 1 xe ép chuyên dụng 9m3 và 1 xe thu gom rác) thu gom rác trên địa bàn thị trấn Phú Phong đưa về bãi rác để xử lý. Ngoài ra, lượng rác do xã Tây Xuân tự thu gom cũng được đưa về bãi để xử lý theo công năng của bãi chôn lấp chất thải rắn này.
Tuy mới bước đầu đưa vào vận hành nhưng công trình đã tạo thuận lợi cho địa phương trong vùng hưởng lợi đối với việc hoàn thiện và giữ vững tiêu chí môi trường trong xây dựng nông thôn mới.
Ông Nguyễn Kim Tùng, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam xã Tây Xuân, cho rằng: “Có khu xử lý chất thải rắn trên địa bàn là điều kiện khá thuận lợi để thực hiện tiêu chí môi trường. Tuy xã đã cơ bản đạt 19/19 tiêu chí vào năm 2015, nhưng rất quan tâm tiêu chí môi trường, phải luôn giữ vững và nâng cao chất lượng việc thực hiện tiêu chí này trong thời gian đến. Trong những năm qua và hiện nay, xã đã tổ chức thu gom rác thải 2 buổi/tuần ở khu dân cư tập trung về xử lý tại bãi chôn lấp này”.
Hiện mỗi ngày bình quân có khoảng 22 tấn rác trên địa bàn thị trấn Phú Phong và xã Tây Xuân được thu gom vận chuyển về bãi chôn lấp chất thải rắn ở Tây Xuân để xử lý. Ông Nguyễn Thanh Xuân, Trưởng Ban quản lý Cấp thoát nước huyện Tây Sơn, cho biết: Trong quí IV.2016, Ban sẽ liên hệ với các địa phương để mở rộng việc thu gom xử lý rác đối với các xã: Tây Giang, Bình Tường, Tây Phú, Bình Nghi, Bình Thành, Bình Hòa và Tây Bình. Đến năm 2020, rác thải ở 15/15 xã, thị trấn trên địa bàn huyện sẽ được thu gom, vận chuyển toàn bộ về bãi chôn lấp để xử lý.
Theo tính toán của Ban quản lý, trong năm 2016 này sẽ chi gần 3,2 tỉ đồng để thu gom, vận chuyển, xử lý khoảng 8.663 tấn rác thải; trong khi tổng doanh thu từ dịch vụ này chỉ trên 2,9 tỉ đồng. Như vậy, bước đầu trong năm nay, huyện Tây Sơn phải bù lỗ gần 273 triệu đồng cho việc thu gom, vận chuyển, xử lý rác thải.
HOÀNG CHI