Công an TP Quy Nhơn: Phá băng trộm chuyên “săn” xe Sirius
Từ cuối tháng 5 đến tháng 7.2015, trên địa bàn Quy Nhơn, Tuy Phước, An Nhơn và Phù Cát liên tục xảy ra các vụ trộm mô tô, chủ yếu là xe Yamaha dòng Sirius. Trinh sát hình sự CA tỉnh đã phối hợp với CA các địa phương tập trung lực lượng điều tra, truy xét và phá được băng trộm này.
Quá trình theo dõi, trinh sát hình sự CA TP Quy Nhơn phát hiện nhóm đối tượng Nguyễn Quốc Toàn (SN 1996, trú KV4), Huỳnh Bảo Nhi (SN 1999, trú KV2, phường Bùi Thị Xuân) và Nguyễn Văn Tùng (SN 1996, trú KV8, phường Quang Trung, TP Quy Nhơn) từng tham gia cướp giật điện thoại, trộm cắp xe máy, vừa ra tù, có quan hệ rất đáng ngờ. Chúng “thoắt ẩn, thoắt hiện”, không nơi ở nhất định, không nghề nghiệp nhưng lại thường tụ tập ăn nhậu.
Các đối tượng trong nhóm trộm xe bị bắt.
Ngày 26.7, trinh sát phát hiện Tùng và Nhi sử dụng mô tô không biển số đi trên đường nên đã chặn lại kiểm tra. Bị bất ngờ, chúng khai chiếc xe này đã trộm được trước đó tại TX An Nhơn, nay sử dụng làm phương tiện gây án. Từ đây, một băng nhóm chuyên trộm xe máy bị lộ diện.
Mãn hạn tù trở về, tuy còn ở tuổi vị thành niên nhưng Nhi đã tụ họp các đối tượng có tiền án, tiền sự ở địa phương, lập thành băng nhóm trộm mô tô. Nhi lên mạng tìm tòi, rồi tự làm công cụ phá khóa nhằm vào dòng xe Yamaha Sirius. Bằng phương thức đó, chúng gây ra hàng loạt vụ trộm mô tô từ TP Quy Nhơn đến huyện Phù Cát. Khi bị bắt, chúng không thể nhớ hết đã trộm bao nhiêu xe, ở vị trí nào nên cơ quan điều tra rất khó khăn để xác định người bị hại.
Bước đầu, chúng đã khai nhận 6 vụ gần nhất. Cụ thể, ngày 10.7, Tùng và Nhi trộm chiếc xe Yamaha Sirius 77D1-01033 của anh Trần Ngọc Quý trong hẻm ở đường Âu Cơ, phường Bùi Thị Xuân, TP Quy Nhơn, đem đến hiệu cầm đồ ở KV5, phường Đống Đa, cầm lấy 4,5 triệu đồng rồi chia nhau tiêu xài.
Đặc biệt, từ ngày 14 - 16.7, Nhi, Toàn đã rủ Trần Ngọc Ban (SN 1995), Nguyễn Minh Tuấn (SN 1996) cùng trú phường Bùi Thị Xuân, gây ra 3 vụ trộm mô tô của anh Đặng Xuân Vương (trú thị trấn Diêu Trì, huyện Tuy Phước), anh Huỳnh Công Trí (trú thôn Phương Phi, xã Cát Tiến, huyện Phù Cát) và chị Hồ Thị Khanh (trú phường Bình Định, TX An Nhơn). Tất cả các trường hợp bị trộm, chủ nhân đều để xe trước nhà, không người trông coi.
Các đối tượng khai nhận, việc đi trộm không theo quy luật hoạt động nào. Bất kể ngày hay đêm, hễ cần tiền tiêu xài là chúng rủ nhau đi dạo, thấy có cơ hội là ra tay. Có trường hợp, chúng trộm xe của người nhậu say nằm ngủ dọc đường hoặc trong công viên; khi thì trà trộn vào công sở để phá khóa trộm xe. Trong số đó, CA TP Quy Nhơn đã xác định bị hại là anh Huỳnh Lê Minh Thuận (trú Cảnh An 2, xã Phước Thành, huyện Tuy Phước) và anh Đặng Công Trực (trú KV Nhơn Thuận, phường Nhơn Thành, TX An Nhơn). Sau khi trộm được xe, chúng đem thế chấp ở các hiệu cầm đồ hoặc bán mỗi xe từ 4 - 5 triệu đồng, chia nhau tiêu xài. Nhiều trường hợp, chúng bán cho những người không rõ danh tính nên việc thu hồi tài sản trả cho bị hại gặp khó khăn.
Hiện nay cơ quan công an đã thu hồi 4 mô tô và đang tiếp tục điều tra làm rõ; đồng thời, truy xét đồng bọn đã bỏ trốn trong nhóm trộm xe nói trên để xử lý trước pháp luật.
DANH NHÂN
nhờ C.A điều tra giúp e chiếc sirius bị mất ngày 2.6.2016 ở hẻm 126/3 đường THANH NIÊN-TP quy nhơn.xe màu xanh bạc, bản số xe 77D1_309.57.Là sinh viên nên e chỉ có xe là tài sản của bản thân thôi ạ.Mong lực lượng C.A giúp đỡ. E xin chân thành cảm ơn. (0989207024)