Bán đấu giá xe và gỗ vận chuyển trái phép
CA huyện Tây Sơn cho biết, sẽ báo cáo cấp thẩm quyền cho bán đấu giá ô tô tải hiệu Chiến Thắng, biển số 77L-2914 và 3m3 gỗ hương, gõ, cà te sung công quỹ Nhà nước. Ô tô và số gỗ trên của lâm tặc, sau khi bị CA huyện Tây Sơn phát hiện, truy bắt, đã bỏ lại trên đường trốn chạy, gần 1 tháng nay không đến trình diện. Theo kết luận của Hội đồng Định giá tài sản trong tố tụng hình sự huyện Tây Sơn, ô tô tải trị giá 95 triệu đồng, 3m3 gỗ các loại trị giá 65 triệu đồng.
Trước đó, khoảng 14 giờ ngày 13.7, tổ công tác gồm 3 cảnh sát giao thông CA huyện Tây Sơn đang tuần tra, kiểm soát giao thông trên tuyến tỉnh lộ thì nhận được lệnh của lãnh đạo CA huyện kiểm tra, bắt giữ số gỗ vận chuyển trái phép trên ô tô tải nói trên đang chạy từ hướng đập dâng Vân Phong ra UBND xã Bình Thành, huyện Tây Sơn. Khi phát hiện ô tô tải này đang chạy nhanh tới, trên ca bin ngoài lái xe còn có thanh niên khác, tổ công tác ra tín hiệu dừng xe nhưng tài xế không chấp hành mà tiếp tục cho xe phóng chạy với tốc độ nhanh hơn.
Bị tổ công tác truy đuổi ráo riết hơn 3km, lái xe rẽ vào con đường đất chạy về hướng nghĩa trang thị trấn Phú Phong; sau đó, chạy tiếp hơn 2 km nữa thì nâng thùng đổ gỗ xuống đường, rồi lái xe bỏ chạy tiếp về hướng Trung tâm Huấn luyện quân sự Quốc gia II. Khi tổ công tác đuổi đến gần, tài xế xe tải và người thanh niên trên ca bin nhảy xuống đất, chạy vào khu rừng gần đó theo hai hướng khác nhau và trốn thoát.
Qua điều tra, CA huyện Tây Sơn xác định, ô tô tải nói trên đã được bán qua nhiều người nhưng chưa sang tên; do đó, không xác định được chủ phương tiện. Đồng thời, CA huyện Tây Sơn cũng thông báo rộng rãi việc truy tìm chủ xe và chủ số gỗ trên nhưng không ai đến nhận.
ĐẶNG THÁI