Người cựu chiến binh vững vàng trên mặt trận kinh tế
Tuổi đã ngoài 60, lại là thương binh hạng 3/4, nhưng cựu chiến binh (CCB) Lê Kim Hòa (ở xã Cát Trinh, huyện Phù Cát) - Chủ tịch Hội đồng thành viên Công ty TNHH Thương mại Phú Hòa - vẫn năng động, sáng tạo, vượt qua mọi khó khăn, quản lý, điều hành công ty sản xuất, kinh doanh có hiệu quả và gương mẫu đi đầu trong các hoạt động xã hội ở địa phương.
Ông Hòa kể: “Ngày đầu khởi nghiệp, tôi cũng gặp rất nhiều khó khăn. Vốn liếng có hạn nên tôi chỉ phát triển những mô hình nhỏ lẻ như chăn nuôi, trồng rau, trồng các loại cây ăn trái. Đến năm 2001, nắm bắt nhu cầu của thị trường và được sự giúp đỡ của đồng đội, tôi quyết định thành lập cơ sở sản xuất mộc dân dụng Phú Hòa (nay là Công ty TNHH Thương mại Phú Hòa) chuyên kinh doanh, chế biến, xuất nhập khẩu các mặt hàng gỗ”.
Với phương châm “Uy tín với đối tác, tiết kiệm trong chi tiêu, tận dụng nguyên vật liệu trong sản xuất”, cùng những bước đi đột phá, hàng năm doanh thu của Công ty đạt từ 3 - 3,5 tỉ đồng, giải quyết việc làm cho hơn 120 lao động tại địa phương; trong đó khoảng 25% là người tàn tật, CCB, thương binh và bộ đội xuất ngũ; với thu nhập bình quân 4 - 5 triệu đồng/người/tháng.
Bên cạnh phát triển kinh tế, nhận thấy trên quê hương mình còn nhiều mảnh đời khó khăn, nhất là những gia đình phải gánh chịu di chứng của chiến tranh, ông Hòa đề xuất với chính quyền địa phương nhận đỡ đầu 6 gia đình bị nhiễm chất độc da cam trên địa bàn huyện.
Nhận xét về ông Hòa, ông Dương Văn Lân, Chủ tịch Hội CCB xã Cát Trinh, nói: “Đồng chí Hòa đã có nhiều cố gắng phát triển kinh tế gia đình, từ việc chăn nuôi, trồng trọt nhỏ lẻ để phục vụ nhu cầu sinh hoạt của gia đình; đến thành lập công ty như hôm nay. Không chỉ làm kinh tế giỏi, hội viên này còn tích cực làm công tác xã hội và luôn gần gũi với anh em, đồng chí, đồng đội”.
Nhiều năm liên tục, ông Lê Kim Hòa được đánh giá là hội viên CCB gương mẫu xuất sắc, được tổ chức hội CCB, UBND các cấp tặng nhiều bằng khen và giấy khen. Những thành quả đó đến từ sự quyết tâm, ý chí và nỗ lực không lùi bước trước khó khăn của một người lính từng anh dũng trên chiến trường năm xưa, nay đang bước từng bước vững chắc trên “mặt trận” kinh tế.
ANH TUẤN