Kỷ niệm 50 năm ngày thành lập Trung đoàn bộ binh 866:
Phát huy truyền thống, xây dựng đơn vị vững mạnh toàn diện
Thời gian qua, cán bộ, chiến sĩ Trung đoàn bộ binh 866 (thuộc Sư đoàn 31, Quân đoàn 3) đóng quân ở xã Phước Thành (Tuy Phước) ra sức thi đua lập thành tích chào mừng kỷ niệm 50 năm ngày thành lập Trung đoàn (26.8.1966 - 26.8.2016). Phát huy truyền thống, cán bộ chiến sĩ Trung đoàn quyết tâm xây dựng đơn vị vững mạnh toàn diện, đáp ứng yêu cầu, nhiệm vụ trong tình hình mới.
Trung đoàn bộ binh 866 huấn luyện lực lượng DBĐV năm 2016.
Thượng tá Phan Trọng Quân, Trung đoàn trưởng Trung đoàn 866, cho biết: Sau khi làm nhiệm vụ quốc tế ở Lào, Campuchia, làm nhiệm vụ phát triển kinh tế, tham gia bảo vệ biên giới phía Bắc, Tây - Nam, đến đầu năm 1988, Trung đoàn trở lại miền Trung và đóng quân tại Bình Định. Từ đơn vị làm nhiệm vụ huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu, Trung đoàn 866 chuyển thành đơn vị khung thường trực và năm 1992 chính thức được Bộ Quốc phòng, Bộ tư lệnh Quân đoàn 3 giao nhiệm vụ nắm nguồn, quản lý, huấn luyện lực lượng quân nhân dự bị và phương tiện kỹ thuật ở huyện Phù Cát, đây là nhiệm vụ chính trị hàng năm của Trung đoàn.
Theo thượng tá Nguyễn Văn Hiệu, Chính ủy Trung đoàn, cán bộ, chiến sĩ đơn vị đã ý thức được vị trí, vai trò quan trọng của nhiệm vụ xây dựng, huấn luyện lực lượng dự bị động viên (DBĐV) trong giai đoạn cách mạng mới, nhất là từ khi thực hiện Pháp lệnh DBĐV. Hàng năm, Trung đoàn phối hợp cùng với Ban CHQS huyện Phù Cát thực hiện tốt công tác sắp xếp nguồn, xây dựng các đơn vị DBĐV biên chế gọn theo địa bàn, để tiện cho việc theo dõi, quản lý cả quân thường trực và quân DBĐV. Đến nay, Trung đoàn đã xây dựng đủ 3 tiểu đoàn bộ binh và 8 đại đội trực thuộc, luôn bảo đảm quân số.
Việc sắp xếp, tổ chức biên chế phương tiện kỹ thuật và quân số được đơn vị thực hiện đủ các đầu mối theo quy định. Phương tiện kỹ thuật đã xếp đủ 100% so với chỉ tiêu, tỉ lệ quân số DBĐV xếp được đạt trên 98%, tỉ lệ quân số huấn luyện đạt 96,4%. Chất lượng chính trị quân nhân cũng được nâng lên, với tỉ lệ đảng viên trong quân số huấn luyện đạt 12,7%. Việc huấn luyện được tổ chức đúng, đủ nội dung, thời gian, bám sát phương châm “cơ bản, thiết thực, vững chắc”, kết hợp chặt chẽ giữa lý thuyết với thực hành, lấy thực hành là chính. Kết quả huấn luyện đều đạt khá và giỏi.
Ngoài thực hiện nhiệm vụ quản lý, huấn luyện quân nhân dự bị, trong những năm qua, Trung đoàn đã tham gia nhiều cuộc diễn tập, kết quả đều đạt khá, trong đó kết quả bắn đạn thật đạt giỏi và bảo đảm tuyệt đối an toàn. Ngoài ra, năm 2016 Trung đoàn đã tiếp nhận và hoàn thành huấn luyện cho 80 chiến sĩ mới là con em huyện Hoài Nhơn và Phù Mỹ.
Theo thượng tá Phan Trọng Quân, trải qua 50 năm chiến đấu, xây dựng và trưởng thành, trong đó có 24 năm thực hiện nhiệm vụ xây dựng và huấn luyện DBĐV, Trung đoàn luôn nhận được sự quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo trực tiếp của Thường vụ Đảng ủy - Chỉ huy và sự giúp đỡ toàn diện của Sư đoàn 31; cấp ủy Đảng, chính quyền, nhân dân tỉnh Bình Định mà trực tiếp là huyện Phù Cát, đã tạo điều kiện thuận lợi về mọi mặt để đơn vị thực hiện tốt nhiệm vụ được giao. Đây chính là động lực để cán bộ, chiến sĩ Trung đoàn tiếp tục phát huy truyền thống, quyết tâm xây dựng đơn vị vững mạnh toàn diện, đáp ứng yêu cầu, nhiệm vụ trong tình hình mới.
Ngày 26.8.1966, Trung đoàn 866 được thành lập, trên cơ sở các phân đội quân tình nguyện Việt Nam đang làm nhiệm vụ quốc tế tại mặt trận Cánh Ðồng Chum- Xiêng Khoảng (Lào). Trải qua 50 năm chiến đấu, xây dựng và trưởng thành, Trung đoàn vinh dự được Ðảng, Nhà nước 2 lần tuyên dương danh hiệu Anh hùng LLVTND vào năm 1978 và năm 1979, được Nhà nước CHDCND Lào tặng Huân chương Ít-xa-la hạng Nhất, Nhà nước Campuchia tặng Huân chương Ăng-co hạng Nhất.
PHAN QUANG DẦN