Vắng vẻ thí sinh trong xét tuyển đợt 2
Một bất ngờ trong công tác xét tuyển đợt 2 tại các trường đại học, cao đẳng trong tỉnh là dù đã hạ điểm xét tuyển so với đợt 1 nhưng số thí sinh đến nộp hồ sơ đăng ký ít hơn dự kiến rất nhiều.
Ghi nhận của PV vào cuối ngày 26.8, Trường Đại học Quy Nhơn có hơn 300 hồ sơ so với chỉ tiêu xét tuyển đợt này là 1.788 sinh viên. Trong khi đó, Trường Cao đẳng Bình Định dự kiến lấy thêm gần 700 chỉ tiêu nhưng chỉ nhận hơn 200 hồ sơ. Trường Cao đẳng Y tế Bình Định thông báo xét thêm 220 chỉ tiêu nhưng cũng chỉ mới có 60 hồ sơ.
Theo kế hoạch, ngày 31.8 là hạn chót các trường nhận hồ sơ xét tuyển đợt 2. Dù chưa xác định được chính xác nguyên nhân có ít thí sinh đến trường nộp hồ sơ, nhưng Trưởng phòng Đào tạo Trường Cao đẳng Bình Định Huỳnh Ngọc Khoa phỏng đoán có thể thí sinh ưu tiên nộp hồ sơ vào các trường thuộc nhóm ngành công an, quân đội.
Theo quy định của Bộ GD&ĐT, trong đợt xét tuyển bổ sung này, thí sinh được phép nộp vào 3 trường, mỗi trường 2 ngành đào tạo.
“Số lượng hồ sơ ảo trong các đợt xét tuyển bổ sung tăng cao nên thấy ít hồ sơ, chúng tôi đang khá sốt ruột. Tuy nhiên, không loại trừ khả năng, thí sinh đang cân nhắc kỹ và đến trường nộp vào những ngày cuối”, trưởng phòng đào tạo các trường trao đổi.
KIM KHÁNH