Gặp mặt kỷ niệm 37 năm Ngày thành lập Đoàn 5501 - Mặt trận 579
Sáng 27.8, Ban liên lạc truyền thống CCB Đoàn 5501 - Mặt trận 579 (Campuchia), tổ chức gặp mặt kỷ niệm 37 năm ngày thành lập (1979 - 2016). Đây là lần đầu tiên sau khi hoàn thành nhiệm vụ giúp bạn về nước, cán bộ, chiến sĩ Đoàn 5501 gặp mặt (ảnh).
Tại buổi gặp mặt, cán bộ, chiến sĩ, chuyên gia, quân tình nguyện Việt Nam đã được nghe công bố Quyết định thành lập Ban liên lạc Cựu chiến binh Đoàn 5501 - Mặt trận 579 và ôn lại truyền thống 37 năm xây dựng chiến đấu và trưởng thành của đơn vị.
Tháng 8.1979, chấp hành quyết định của Bộ Tư lệnh, Bộ CHQS tỉnh Nghĩa Bình khẩn trương điều động tổ chức biên chế, hình thành Bộ CHQS thống nhất T1, hành quân sang giúp nước bạn Campuchia tại tỉnh Ratanakiry.
Do yêu cầu nhiệm vụ và tình hình cách mạng Campuchia phát triển, tháng 3.1980, Bộ Quốc phòng quyết định thành lập Mặt trận 579 (Quân khu 5) phụ trách địa bàn 4 tỉnh quân khu Đông Bắc Campuchia và thành lập các đoàn 5501, 5502, 5503, 5504 trực thuộc Mặt trận 579.
Trong chặng đường 10 năm giúp bạn tại tỉnh Ratanakiry - một tỉnh miền núi phía Bắc Campuchia - khi nước bạn vừa thoát khỏi nạn diệt chủng, đời sống vật chất, văn hóa - xã hội còn nghèo, các thế hệ cán bộ, chuyên gia và quân tình nguyện Việt Nam Đoàn 5501 đã đoàn kết, không ngại hy sinh, gian khổ, thiếu thốn, cùng với LLVT Cách mạng Campuchia, Sư đoàn 315, Sư đoàn Bộ binh 2, Tiểu đoàn 20 Bộ CHQS tỉnh Nghĩa Bình đánh trên 500 trận lớn, nhỏ; trong đó có 4 trận quy mô lớn, phối hợp nhiều lực lượng.
Ngoài nhiệm vụ giúp bạn chiến đấu, Đoàn 5501 và các chuyên gia quân sự, công an còn trực tiếp giúp bạn hình thành và phát triển LLVT tập trung từ tỉnh đến huyện và lực lượng Dân quân tự vệ cấp xã, thôn, bản; xây dựng hệ thống chính trị từ cơ sở đến tỉnh.
Tại buổi gặp mặt, Ban liên lạc truyền thống Đoàn 5501 - Mặt trận 579 đã trao quà cho các CCB của Đoàn có hoàn cảnh khó khăn.
ANH TUẤN