Thành lập Quỹ hỗ trợ ngư dân tỉnh Bình Định
(BĐ) - Chiều 8.7, ông Nguyễn Hữu Hào, Phó giám đốc Sở NN&PTNT, cho biết: Chủ tịch UBND tỉnh Lê Hữu Lộc vừa ký quyết định cấp giấy phép thành lập và công nhận điều lệ Quỹ hỗ trợ ngư dân tỉnh Bình Định.
Quỹ hỗ trợ ngư dân tỉnh Bình Định là quỹ nhân đạo được huy động từ nguồn đóng góp tự nguyện của các tổ chức, cá nhân, doanh nghiệp hảo tâm trong và ngoài tỉnh, nhằm hỗ trợ cho ngư dân gặp khó khăn do thiên tai; tàu bị đâm chìm trên biển; bị nước ngoài bắt giữ, tịch thu tài sản, phương tiện khi đang hành nghề trên vùng lãnh hải Việt Nam; hỗ trợ các ngư dân có nhu cầu đóng mới, cải hoán tàu cá có công suất lớn vươn khơi đánh bắt xa bờ để bảo vệ vùng biển, đảo thiêng liêng của Tổ quốc.
Theo ông Hào, hiện nay đã có 3 doanh nghiệp hỗ trợ vào Quỹ hỗ trợ ngư dân tỉnh Bình Định với số tiền 1,6 tỉ đồng (Ngân hàng NN&PTNT chi nhánh Bình Định hỗ trợ 1 tỉ đồng, Tổng Công ty Thương mại Sài Gòn hỗ trợ 500 triệu đồng và Bảo Việt Bình Định hỗ trợ 100 triệu đồng).
NGUYỄN PHÚC