Công an xã Cát Thắng: Đơn vị Quyết thắng trong phong trào bảo vệ an ninh Tổ quốc
Nhiều năm qua, CA xã Cát Thắng (huyện Phù Cát) luôn chủ động nắm chắc tình hình địa bàn, phối hợp chặt chẽ với cấp ủy, chính quyền, các đoàn thể và quần chúng nhân dân kịp thời phát hiện, ngăn chặn, xử lý các vụ việc liên quan đến công tác ANTT, đem lại cuộc sống bình yên cho nhân dân.
Ông Phạm Thành, Trưởng CA xã, cho biết: Xã Cát Thắng giáp với xã Nhơn Hạnh (TX An Nhơn), Phước Thắng (huyện Tuy Phước), có mạng lưới giao thông thuận lợi; những năm gần đây xã có số lao động đi làm xa quê đông, giúp nâng cao đời sống người dân. Tuy nhiên, những điều đó đã ảnh hưởng không nhỏ đến công tác đảm bảo an ninh chính trị và trật tự an toàn xã hội.
UBND xã Cát Thắng họp giao ban với Ban CA, Ban CHQS xã về tình hình ANTT địa phương. Ảnh: XUÂN THỨC
Trước tình hình đó, CA xã đã xây dựng kế hoạch, phân công nhiệm vụ cho từng CA viên nắm bắt tình hình, phát hiện và dự báo các vấn đề tiềm ẩn, dấu hiệu phức tạp về ANTT trên địa bàn; kịp thời tham mưu với Đảng ủy, UBND xã ban hành các nghị quyết, kế hoạch về chỉ đạo công tác giữ ANTT. Đồng thời, CA xã tổ chức tuyên truyền và phát động phong trào đấu tranh tấn công tố giác tội phạm.
Việc xây dựng lực lượng CA xã đủ mạnh để duy trì ANTT đã được Đảng ủy, chính quyền xã quan tâm. Ban CA xã còn thường xuyên phối hợp tốt với Ban CHQS xã trong công tác tuần tra bảo vệ ANTT, bảo vệ các mục tiêu trọng yếu trên địa bàn. Phong trào “Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc, giữ gìn trật tự ATGT” được CA phối hợp với mặt trận và các hội, đoàn thể phát động về tận khu dân cư, qua đó có 95% hộ gia đình cam kết nghiêm chỉnh chấp hành Luật Giao thông đường bộ.
Gắn với cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa khu dân cư”, CA xã đã xây dựng 2 mô hình điểm tộc họ Đào (thôn Hưng Trị) và tộc họ Nguyễn (thôn Phú Giáo) tự quản về ANTT; xây dựng khu dân cư, cơ quan, doanh nghiệp, nhà trường đạt tiêu chuẩn “an toàn về ANTT”. Năm 2015, địa phương có 4 trường học và 5 khu dân cư được công nhận đạt chuẩn an toàn về ANTT. Hàng năm xã đều tổ chức diễn đàn “CA xã lắng nghe ý kiến của nhân dân”, qua đó giúp cho CA xã khắc phục hạn chế, khuyết điểm, vươn lên hoàn thành tốt nhiệm vụ. Nhờ vậy, tình hình an ninh nông thôn ở địa phương luôn được giữ vững, số vụ vi phạm pháp luật, vi phạm hành chính năm sau giảm hơn năm trước. 5 năm liền 2011-2015, Cát Thắng được đánh giá xã an toàn, không có tội phạm và án hình sự.
Ông Nguyễn Văn Tài, Chủ tịch UBND xã Cát Thắng, nhận xét: CA xã làm tốt công tác tham mưu củng cố Hội đồng ANTT, các ban hòa giải thôn, xây dựng và phát động phong trào toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc sáng tạo, liên tục, hiệu quả nên tình hình ANTT trên địa bàn luôn được giữ vững, nhiều năm liền không xảy ra TNGT.
Ngoài ra, CA xã Cát Thắng còn xây dựng và triển khai có hiệu quả các đề án: Phòng chống ma túy, mại dâm; quản lý, giáo dục trẻ em làm trái pháp luật… được người dân ủng hộ và hưởng ứng nhiệt tình. Trên cơ sở đó, từng thôn xây dựng quy ước, hương ước thôn văn hóa không có tội phạm và tệ nạn xã hội, thành viên mỗi hộ gia đình không vi phạm trật tự ATGT.
Với kết quả đạt được, CA xã Cát Thắng đã được Bộ CA tặng Bằng khen, được Chủ tịch UBND tỉnh công nhận danh hiệu “Đơn vị Quyết thắng” các năm 2011-2013 và 2015. Đây là tiền đề để xã Cát Thắng đạt tiêu chí ANTT trong xây dựng nông thôn mới.
XUÂN THỨC