Hoạt động thu hút đầu tư: Thu hút nhiều, thu hồi cũng không ít!
Với việc cải thiện môi trường đầu tư, nâng cao chất lượng và đổi mới công tác xúc tiến đầu tư (XTĐT), Bình Định đang trở thành điểm đến hấp dẫn cho các nhà đầu tư. Cùng với đó, tỉnh cũng quyết liệt thu hồi những dự án (DA) chậm triển khai, để mời gọi các nhà đầu tư có năng lực thực sự.
Sở KH-ĐT cho biết, 7 tháng đầu năm 2016, tỉnh ta đã cấp 18 giấy chứng nhận đăng ký đầu tư (GCNĐKĐT) với tổng số vốn hơn 3.200 tỉ đồng. Cũng trong thời gian này, UBND tỉnh đã chấp thuận chủ trương đầu tư (CTĐT) 27 DA, vốn đăng ký 12.341 tỉ đồng, không tính các DA đầu tư vào KKT Nhơn Hội và các KCN trên địa bàn. Các nhà đầu tư có tiềm lực đầu tư khá đa dạng trên nhiều lĩnh vực, từ cơ sở hạ tầng đến phát triển đô thị, công nghiệp, thương mại và dịch vụ; tiêu biểu như các tập đoàn Việt Úc, Hùng Vương, Hoa Sen, FLC…
“Đến” với nhà đầu tư
Đó là cách Bình Định chủ động thu hút đầu tư trong vài năm gần đây. “Thay vì ngồi chờ nhà đầu tư, chúng tôi chuyển hướng sang mời gọi những “ông lớn”. Đây là cách làm hiệu quả, dẫn chứng là gần đây, nhiều tập đoàn lớn đã đến và ở lại với Bình Định, trở thành những “con sếu đầu đàn” trong thu hút đầu tư của tỉnh” - ông Nguyễn Bay, Giám đốc Trung tâm Xúc tiến đầu tư (thuộc Sở KH&ĐT), cho biết.
Tập đoàn Hoa Sen đang là một “đầu tàu” trong phát triển công nghiệp tại Bình Định.
- Trong ảnh: Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng (thứ 2 từ trái sang) trao giấy đăng ký đầu tư cho lãnh đạo Tập đoàn Hoa Sen. Ảnh: NGUYỄN HÂN
Tính đến thời điểm này, Tập đoàn Hoa Sen đang tạo bước đột phá khi cùng lúc nắm giữ 5 DA đầu tư tại Bình Định. Đó là DA nhà máy ống thép Hoa Sen Bình Định tại KCN Nhơn Hòa xây dựng trên diện tích 3,7 ha, vốn đầu tư 433 tỉ đồng, đã hoàn thành đi vào hoạt động. DA nhà máy ống nhựa Hoa Sen 4,6 ha tại KCN Nhơn Hòa, tổng vốn đầu tư 367 tỉ đồng cũng đã xong giai đoạn 1; dự kiến giai đoạn 2 sẽ hoàn thành vào cuối năm nay. Gần đây nhất, Hoa Sen gia nhập vào lĩnh vực dịch vụ, du lịch, khách sạn với 2 DA, gồm: Trung tâm Thương mại dịch vụ khách sạn và căn hộ cao cấp nằm ngay vị trí đắc địa của TP Quy Nhơn tại số 01 Ngô Mây - vốn đầu tư 250 triệu USD, trong đó có tòa tháp cao 49 tầng (cao nhất miền Trung) và DA Khu du lịch nghỉ dưỡng Suối nước nóng Hội Vân (huyện Phù Cát) - vốn đầu tư 18,9 triệu USD. Bên cạnh đó, Tập đoàn này cũng đang khảo sát, nghiên cứu trình UBND tỉnh xem xét cho đầu tư khu du lịch quy mô lớn tại vùng ven đầm Thị Nại.
Về địa phương, với lợi thế là thành phố trực thuộc tỉnh, đáp ứng những điều kiện tốt nhất để phát triển KT-XH, TP Quy Nhơn là địa bàn dẫn đầu thu hút nhiều DA với 19 DA đã cấp GCNĐKĐT và chấp thuận CTĐT. Các DA còn lại thuộc về Phù Cát 7, Tuy Phước 7, An Nhơn 5, các huyện Vân Canh, Hoài Ân, Hoài Nhơn, Phù Mỹ có 2 DA/địa phương.
Để nâng cao chất lượng thu hút đầu tư, tỉnh Bình Định đã ban hành các kế hoạch XTĐT, như quảng bá thông tin, tiềm năng, điều kiện thuận lợi, cơ hội và các chính sách khuyến khích đầu tư vào tỉnh, tạo dựng hình ảnh một điểm đến lý tưởng. Ông Nguyễn Bay cho rằng, quan trọng nhất trong XTĐT hiện nay là quảng bá tiềm năng, làm sao để hình ảnh, tiềm năng của tỉnh được các nhà đầu tư trong và ngoài nước biết đến. Tiếp đến là cải cách thủ tục hành chính thông thoáng, nhanh gọn. Đây chính là cốt lõi của khái niệm “trải thảm đỏ” mà tỉnh đang hướng đến.
Bên cạnh đó, một cách làm hữu hiệu khác là dùng hình ảnh của nhà đầu tư đã đầu tư trước để lôi kéo nhà tư khác, tạo hiệu ứng dây chuyền. Cách làm này đã mang lại hiệu ứng rõ nét với sự có mặt của các tập đoàn FLC, Hoa Sen và Việt - Úc tại Bình Định. Sau thời gian thử nghiệm, mới đây Trung tâm XTĐT tỉnh cũng chính thức đưa vào hoạt động trang facebook nhằm quảng bá hình ảnh của tỉnh đến với các nhà đầu tư trong và ngoài nước.
Mạnh tay với các dự án “treo”
Cùng với công tác XTĐT ngày càng được đẩy mạnh, việc rà soát, xử lý thu hồi các DA “treo” cũng được tỉnh tích cực thực hiện. Tính từ đầu năm 2016 đến nay, UBND tỉnh đã ban hành quyết định thu hồi 4 DA.
Bà Huỳnh Thị Thanh Thủy, Phó Giám đốc Sở KH-ĐT cho rằng, Bình Định luôn tạo điều kiện thuận lợi nhất cho các nhà đầu tư. Tuy nhiên, ngoài các nhà đầu tư quyết tâm triển khai DA, vẫn còn không ít nhà đầu tư không triển khai hoặc triển khai quá chậm. Đây là lý do chính để tỉnh đẩy mạnh rà soát và cương quyết thu hồi DA. Động thái này nhằm lành mạnh hóa môi trường đầu tư, loại bỏ những DA đăng ký “xí chỗ”, hoặc không đủ năng lực tài chính và đầu tư dàn trải ở nhiều lĩnh vực, dẫn đến không đủ tiềm lực triển khai.
“Việc thu hồi các DA chậm triển khai còn tạo điều kiện cho những nhà đầu tư khác sau thời gian khó khăn có khả năng tìm được những DA tốt để đầu tư; đồng thời, giảm bức xúc của người dân trước tình trạng quy hoạch treo, DA trên giấy, DA có khả năng tác động đến môi trường” - bà Thủy nhấn mạnh.
Trong số 4 DA bị thu hồi, DA Tổ hợp Trung tâm TM&DV (01 Ngô Mây - Quy Nhơn) và Suối khoáng nóng Hội Vân (Phù Cát) là 2 DA được UBND tỉnh chấp thuận CTĐT trong các năm 2014, 2015. Tuy nhiên, qua gần 2 năm, nhà đầu tư vẫn chưa hoàn tất công tác chuẩn bị, không thực hiện nghĩa vụ tài chính. Sau khi thu hồi, cả 2 DA này đã được “chuyển giao” cho nhà đầu tư mới là Tập đoàn Hoa Sen.
Trong khi đó, DA Điểm dịch vụ du lịch số 9 (tuyến Quy Nhơn - Sông Cầu, Quy Nhơn) bị “ngâm” nhiều năm nay cũng bị thu hồi vào tháng 3.2016. Trước đó, cơ quan chức năng đã chấm dứt hoạt động nhiều DA lớn như Khu du lịch Vĩnh Hội, Trung tâm nhiệt điện Cát Khánh (Phù Cát)... Đặc biệt, gần đây nhất, tỉnh cũng đã ngừng thu hút DA Tổ hợp lọc hóa dầu Victory, với lý do đối tác chậm trễ kéo dài gây ảnh hưởng lớn đến tình hình thu hút DN khác đầu tư vào KKT Nhơn Hội.
Điều đáng nói, trong các DA chậm triển khai bị thu hồi, ông Nguyễn Bay cũng thừa nhận lỗi không chỉ của các nhà đầu tư như đã nói ở trên mà còn do địa phương chậm giải quyết thủ tục cần thiết, nhất là khâu giới thiệu địa điểm, phối hợp công tác giải phóng mặt bằng, khiến nhà đầu tư nản, chủ động dừng DA.
Minh chứng rõ nét nhất cho vấn đề trên là câu chuyện Công ty cổ phần Đầu tư Nông Lâm nghiệp Bình Định đã 2 lần bỏ dở ý định đầu tư trang trại chăn nuôi bò thịt chất lượng cao. Tháng 12.2015, Công ty được chấp thuận CTĐT thực hiện DA trang trại tại xã Canh Hiển (Vân Canh). Tháng 7.2016, sau gần 2 năm chờ đợi, Công ty có tờ trình đề nghị chấm dứt hoạt động DA, với lý do chưa nhận được đất để triển khai, cơ hội đầu tư không còn phù hợp. Tiếp đó là tờ trình dừng DA đầu tư tương tự tại xã Tây Xuân (Tây Sơn).
THU HIỀN