Trường Đại học Quang Trung khánh thành Tượng đài Hoàng đế Quang Trung
(BĐ) - Sáng 8.9, Trường Đại học Quang Trung đã tổ chức Lễ khánh thành Tượng đài Hoàng đế Quang Trung, đặt trong khuôn viên nhà trường. Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Thanh Tùng, Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng đã đến dự.
Các đại biểu dự lễ cắt băng khánh thành Tượng đài.
Lễ khánh thành bắt đầu bằng màn trống trận Tây Sơn và múa cờ Hội do Đội nhạc võ của Bảo tàng Quang Trung (Tây Sơn) trình diễn. Sau khi nghe tuyên bố lý do, các đại biểu dự lễ đã cắt băng khánh thành, dâng hương và trồng cây lưu niệm quanh Tượng đài.
Trường Đại học Quang Trung được thành lập theo Quyết định số 62/2006/QĐ-TTg ngày 17 tháng 3 năm 2006 của Thủ tướng Chính phủ. Ngày 25.12.2014, Tập đoàn Hoàn Cầu tiếp quản trường với vai trò là chủ đầu tư. Chủ tịch Hội đồng Quản trị nhà trường là ông-bà Nguyễn Chấn-Trần Thị Hường.
Tượng đài Hoàng đế Quang Trung đặt trong khuôn viên Trường Đại học Quang Trung.
Để tưởng nhớ công lao của Hoàng đế Quang Trung và không ngừng giáo dục ý thức trách nhiệm, lòng tự hào cho thế hệ trẻ, Chủ tịch Hội đồng Quản trị Trường Đại học Quang Trung có ước nguyện xây dựng một Tượng đài Hoàng đế Quang Trung đặt trong khuôn viên trường. Được sự đồng ý về chủ trương của tỉnh, trường đã xin di thỉnh và tôn tạo Tượng đài đang đặt tại Bảo tàng Quang Trung. Sau một năm tiến hành tôn tạo chu đáo và đầy tâm huyết, công trình Tượng đài Hoàng đế Quang Trung đã hoàn thành với chất lượng cao về nội dung, ý tưởng và mỹ thuật.
Quang cảnh buổi lễ.
Phát biểu tại Lễ khánh thành, Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng khẳng định Tượng đài Hoàng đế Quang Trung mang ý nghĩa nhân văn sâu sắc, là nguồn động viên, khích lệ lòng tự hào dân tộc, truyền thống yêu nước và tinh thần đoàn kết của các thế hệ người dân Bình Định nói riêng và người dân Việt Nam nói chung trong công cuộc xây dựng quê hương, đất nước ngày càng văn minh, giàu đẹp.
Chủ tịch tỉnh bày tỏ tin tưởng, quyết tâm “Đổi mới – Phát triển – Thành công” của Trường Đại học Quang Trung với sự tham gia của các giáo sư, tiến sĩ giàu kinh nghiệm trong quản lý giáo dục và đào tạo trong Hội đồng cố vấn, sự đầu tư mạnh mẽ của Hội đồng Quản trị, sự chỉ đạo, điều hành quyết liệt của ban giám hiệu, diện mạo của nhà trường sẽ thay đổi tích cực trong thời gian tới.
Tin: NGỌC TÚ
Ảnh: THÂN TRỌNG VIỆT
Trường hãy mở võ đường và đào tạo chính quy ngành võ thuật Bình Định