Thực hiện Dự án Hỗ trợ nông nghiệp các-bon thấp tại TX An Nhơn:
Góp phần hạn chế ô nhiễm môi trường, phát triển chăn nuôi
Thực hiện Dự án Hỗ trợ nông nghiệp các-bon thấp (DA LCASP), TX An Nhơn đã tập trung tuyên truyền, vận động, nâng cao nhận thức về quản lý chất thải chăn nuôi an toàn; đồng thời hỗ trợ người dân xây dựng gần 2.000 công trình khí sinh học (CTKSH), xử lý chất thải chăn nuôi. Các hoạt động nói trên đã góp phần hạn chế ô nhiễm môi trường ở khu vực nông thôn, giúp người dân đầu tư mở rộng quy mô chăn nuôi.
Hộ ông Trần Văn Chung (thôn Thiết Tràng, xã Nhơn Mỹ) đã xây dựng và vận hành tốt công trình khí sinh học.
Nhằm thực hiện có hiệu quả DA LCASP, UBND TX An Nhơn đã chỉ đạo các địa phương ưu tiên lựa chọn những chủ trang trại, gia trại chăn nuôi đàn gia súc lớn, thực sự có nhu cầu xây dựng CTKSH để DA hỗ trợ xây dựng công trình.
Trên cơ sở đó, Phòng Kinh tế thị xã phối hợp với chính quyền các địa phương tổ chức tập huấn về quản lý chất thải chăn nuôi an toàn và vận hành sử dụng CTKSH; đồng thời, hỗ trợ người dân xây dựng, lắp đặt CTKSH đảm bảo yêu cầu kỹ thuật.
Ngoài nguồn vốn hỗ trợ của DA (mỗi CTKSH được DA hỗ trợ 3 triệu đồng), các chủ trang trại, gia trại chăn nuôi đều đã đầu tư thêm kinh phí xây dựng CTKSH.
Ông Huỳnh Toàn Chí, ở thôn Thiết Tràng, xã Nhơn Mỹ, là một trong những hộ đầu tiên ở địa phương được DA hỗ trợ xây dựng CTKSH. Ông chia sẻ: “Trước năm 2014, gia đình tôi thường thả nuôi vài con heo nái và 10 con heo thịt. Phần lớn nước thải và chất thải chăn nuôi đều xả thải trực tiếp ra vườn, bốc mùi hôi thối. Năm 2014, sau khi dự các lớp tập huấn về quản lý chất thải chăn nuôi và được DA LCASP hỗ trợ 3 triệu đồng, tôi đã đầu tư thêm 10 triệu đồng xây dựng CTKSH. Từ đó, chất thải chăn nuôi được xử lý thành chất đốt; nước thải sau khi xử lý được tôi sử dụng để tưới rau phục vụ chăn nuôi. Nhờ vậy, gia đình tôi có điều kiện mở rộng quy mô chăn nuôi. Tôi thường xuyên nuôi 7 con heo nái và 40 con heo thịt, 3 - 4 tháng xuất chuồng một đợt heo thịt, thu nhập khoảng 80 triệu đồng. Ngoài ra, mỗi tháng gia đình tôi còn tiết kiệm được từ khoảng 300 ngàn đồng tiền chất đốt”.
Ông Trần Văn Chung, cũng ở thôn Thiết Tràng, đã xây dựng và vận hành có hiệu quả CTKSH. Ông Chung cho biết: “Từ khi đưa vào sử dụng CTKSH, chất thải chăn nuôi được xử lý tốt, hạn chế ô nhiễm môi trường, thu nhập từ chăn nuôi heo tăng cao hơn trước”.
Ông Trần Anh Tấn, Phó Chủ tịch UBND xã Nhơn Mỹ, cho biết: Từ năm 2014 đến nay, toàn xã có 174 hộ chăn nuôi đã được DA LCASP hỗ trợ kinh phí xây dựng CTKSH và hướng dẫn quản lý vận hành công trình. Hầu hết các CTKSH đã giải quyết cơ bản chất thải trong chăn nuôi, tạo điều kiện thuận lợi cho người dân mở rộng quy mô sản xuất, nâng cao thu nhập. Chúng tôi sẽ tiếp tục vận động người dân đăng ký tham gia DA LCASP và lồng ghép các hoạt động của DA với các chương trình DA khác nhằm xử lý chất thải trong các khu dân cư, giải quyết việc làm, tăng thu nhập cho người dân, phấn đấu đến năm 2019 đảm bảo đạt 19/19 tiêu chí NTM.
Các xã: Nhơn Lộc, Nhơn Phúc, Nhơn Khánh, Nhơn Hậu, Nhơn Tân… ở TX An Nhơn cũng đã đẩy nhanh tiến độ thực hiện DA LCASP và đạt kết quả khả quan. Ngoài hỗ trợ của DA, nhiều địa phương còn hỗ trợ thêm cho mỗi chủ trang trại, gia trại, hộ chăn nuôi 1 triệu đồng/hộ để xây dựng CTKSH.
Ông Đoàn Tuấn Sĩ, Phó trưởng Phòng Kinh tế TX An Nhơn, cho biết: Phong trào chăn nuôi ở An Nhơn phát triển mạnh, chất thải chăn nuôi thải ra môi trường là rất lớn. Thực hiện DA LCASP là điều kiện thuận lợi để TX An Nhơn giải quyết vấn đề ô nhiễm môi trường ở khu vực nông thôn. Đáng mừng là chính quyền các địa phương và người chăn nuôi đã hưởng ứng nhiệt tình, nên DA thực hiện thuận lợi và hiệu quả. Từ năm 2014 đến nay, DA LCASP đã hỗ trợ cho TX An Nhơn xây dựng gần 2.000 CTKSH. Hầu hết các CTKSH đưa vào hoạt động đều phát huy hiệu quả tích cực, góp phần giảm thiểu ô nhiễm môi trường, giúp người dân phát triển chăn nuôi theo hướng an toàn, bền vững. Ngoài ra, các CTKSH còn tạo nguồn năng lượng sạch, cải thiện sinh kế và nâng cao chất lượng đời sống của người dân nông thôn, góp phần thực hiện có hiệu quả Chương trình Xây dựng nông thôn mới.
PHẠM TIẾN SỸ