Tin vắn 10.9
* Ngày 10.9, Trường ĐH Quy Nhơn phối hợp với Trung tâm Huyết học và Truyền máu tỉnh tổ chức hiến máu tình nguyện tập trung. Kết quả, đã vận động được 460 đơn vị máu, vượt chỉ tiêu đề ra 450 đơn vị máu.
N.M
* Ngày 9.9, tại Đồn Biên phòng Mỹ Thọ, Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh tổ chức Hội nghị tổng kết phong trào thi đua Quyết thắng năm 2016 trong các đơn vị cơ sở thuộc BĐBP tỉnh, gồm 6 đồn biên phòng, 1 hải đội và 1 đại đội Huấn luyện- Cơ động. Tại hội nghị, các đơn vị đã bỏ phiếu bình chọn đơn vị quyết thắng, đơn vị tiên tiến và bàn giao khối trưởng thi đua cơ sở năm 2017 cho Đồn Biên phòng Đề Gi.
Văn Toàn
* Theo Ban Quản lý Dự án công trình giao thông, từ nguồn vốn hỗ trợ của Trung ương, năm nay, Ban đang đầu tư 100 tỉ đồng nâng cấp, mở rộng các tuyến giao thông đến các điểm di tích văn hóa lịch sử quốc gia đặc biệt trên địa bàn toàn tỉnh. Theo hồ sơ được phê duyệt, tổng chiều dài các tuyến giao thông sẽ được nâng cấp, mở rộng trên 14km, được thiết kế theo tiêu chuẩn cấp VI đồng bằng, tải trọng HL 93.
N. HÂN
* Báo cáo của UBND tỉnh cho biết, trong tháng 8, ngành Du lịch tỉnh ta đón 365 ngàn lượt khách du lịch, tăng 20% so với cùng kỳ. Tính chung 8 tháng, tổng lượt du khách đến tỉnh đạt gần 2,4 triệu người, tăng 25% so với cùng kỳ. Tổng doanh thu du lịch toàn tỉnh từ đầu năm đến nay đạt gần 1.100 tỉ đồng, tăng 43% so với cùng kỳ năm trước.
* Theo Sở NN&PTNT, từ đầu năm đến nay, thời tiết biển trên vùng ngư trường truyền thống của ngư dân Bình Định khá thuận lợi nên việc khai thác, đánh bắt đạt năng suất, sản lượng cao. Sản lượng khai thác thủy sản 8 tháng đầu năm ước đạt 154.400 tấn, tăng 6.241 tấn so với cùng kỳ. Trong đó, sản lượng cá ngừ đại dương đạt 7.135 tấn, tăng 150 tấn so với cùng kỳ năm trước. Thời gian qua, giá thủy sản các loại thường xuyên duy trì ở mức cao tạo thu nhập đáng kể cho ngư dân.
N. QUÝ
* Ngày 10.9, bà Đặng Thị Thông ở Tổ 2, khu phố 5, phường Nhơn Phú, TP Quy Nhơn đã tổ chức trao tặng 35 suất quà, mỗi suất trị giá 150 ngàn đồng (gồm gạo và mì tôm) cho 35 hộ gia đình có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn phường Nhơn Phú.
Minh Toán